" เม่นแคระ " ป่วยหนัก ท้องเสีย เดินไม่ได้ ข้าวไม่กิน ทำไงดีคะ?

เม่นแคระของเรามีอาการป่วยมาประมาณอาทิตย์กว่าๆแล้วค่ะ อาการเริ่มเลยคือท้องเสีย ขาไม่ค่อยมีแรง เดินแล้วเหมือนเค้าลื่น

เป็นแบบนี้4-5วันค่ะตอนแรกเราก็ให้เกลือแร่ผสมน้ำแบบเจือจางมากๆให้ค่ะ ช่วงนี้ยังกินข้าวได้อยู่นะคะ เราหั่นไก่เป็นชิ้นเล็กๆให้ก็ยังกินอยู่  แต่ไม่กินอาหารเม็ดที่เราเทไว้ให้ทุกวันอะค่ะ

เลยตัดสินใจพาเค้าไปหาหมอ คุณหมอเอาอึเค้าไปส่องกล้องแล้วบอกว่ามีแบคทีเรียค่ะ ก็ให้ยากันมา เป็นยาฆ่าเชื้อทั้งสองตัวค่ะ สีเหลือง กับชมพู  แล้วก้นเค้ามีเลือดออกซึ่งคุณหมอบอกว่าเกิดจากอึเค้ากัดอะค่ะ ให้สเปรย์นาโนมาฉีด ก็ดีขึ้นแต่ยังไม่หาย

แต่หนักๆเลยคือตอนนี้เค้าเดินไม่ได้ค่ะข้าวไม่ยอมกิน เราต้องเอาสลิงค์ ดูดอาหารเหลวกรอกปากให้เค้า ไม่งั้นไม่ยอมกิน

คือตอนเนี้ยอยากทราบว่าเค้าเป็นอะไร แล้วจะรักษาให้หายได้มั้ยคะ

ปล.พิมในมือถืออ่านยากขอโทษด้วยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่