สอบถามเกี่ยวกับมอเตอรอ์ไซค์ระบบหัวฉีด

ขอสอบถามผู้รู้นะครับ ว่า มอเตอรอ์ไซค์ระบบหัวฉีด หลังจากที่ล้างเครื่อง เหตุที่เกิดจากโดนคนเอาน้ำตาลทรายกรอกผสมน้ำมันเครื่องนั้น  ต่อจาก กระทู้ http://pantip.com/topic/33394406

สิ่งที่ช่างเปลี่ยนคือ
1.กรองอากาศ
2.คว้านกระบอกสูบ เปลี่ยนกระบอกสูบใหม่ เพราะน่าจะไหม่ มีครบดำติด น่าจะเกิดจากน้ำตาล
3.วาล์ว กระบอกสูบ 2 อัน แต่ไม่ใช่ตัวอย่างในรูปนะคับ ยกตัวอย่างให้ดูเฉยๆ ครับ

ผ่านก็เป็นเดือน เเล้ว แต่อาการมันเพิ่งเกิดครับ คือ
1.ตอนสตาส ต้องสตาส 2 - 3 ครั้ง กว่าจะติดในครั้งแรก  ไม่เหมือนก่อนที่โดนน้ำตาล สตาสทีเดียวติด
ตอนเเรกนึกว่าเครื่องใหม่หรือเครื่องอาจะเย็น แต่นี้เป็นเดือนเเล้วอาการก็เหมือนเดิม
2.ตอนเดินเครื่องเบา รถมีอาการสะดุด เหมือนจ่ายน้ำมันไม่พอ หรืออากาศไม่พอ แล้วถ้าปล่อยคันเร่งไม่เร่งก็จะดับ
3.ตอนขับออกตัว เปลี่ยนเกียร์ 1 รถไม่ค่อยจะเร่ง ไม่เหมือนตอนแรกที่รับรถออกจากร้านหลังจากที่ล้างเครื่องเรียบร้อย
4.ตอนขับออกตัว เปลี่ยนเกียร์ 2 รถวูบ พอเร่งเครื่อง เครื่องไม่ค่อยขึ้น อืด วูบๆ สะดุดเหมือนจะดับ เปลี่ยนเกียร์ 3 4 ก็มีวูบบ้าง แต่เร่งไม่ค่อยจะขึ้นครับ
แต่ก็ไปต่อได้ปกติ  เป็นแบบนี้ทุกครั้งที่ออกตัว ไม่ใช่เพราะพักรถนานหรือสตาสครั้งแรกนะครับ ทุกครั้งเลย
มันเป็นเพราะอะไรครับ

*** ตอนแรกก็นึกว่าเป็นอาการของการล้างเครื่องคว้านเครื่องใหม่ เเต่นี่ มันตะหงิดยังไงไม่รู้นะครับเลยมาสอบถาม ครับ***
คำถามประเด็น ที่ 2 คือ
1.ช่างต้องจูนระบบหัวฉีดใหม่ใหมครับไหมครับ
2.กรณีของผมช่างเขาต้องล้างหัวฉีดไหม คับ แต่ในบิลค่าซ่อมไม่มี และช่างไม่ได้บอกว่าล้างหรือไม่ล้างนะคับ
3.วีธีการจูนด้วยตัวเอง ทำได้ไหม (ขั้นต้น นะครับ) ต้องมีอุปกรณือะไรบ้าง

ขอรบกวนผู้รู้หน่อย ครับ
..............

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เช็คน้ำมันเครื่อง (มาก/น้อย)
หัวเทียน
ลองตั้งวาล์วใหม่ดูก่อน

...
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่