*****มโนล้วนๆทางช้างเผือกกระป๋อง (ทำทางช้างเผือกด้วยPhotoshop)*****

.............สวัสดีครับ เพื่อนๆพันทิป นานๆตั้งกระทู้ที วันนี้ มีเทคนิคการแต่งภาพมาฝาก
เกริ่น กันซักนิด เนื่องด้วย  ผมถูกชวนไปถ่ายภาพ ทางช้างเผือกอยู่หลายครั้ง แต่ก็ไม่ได้ไป เพราะความไม่สะดวกส่วนตัว
ทีนี้ด้วยความอยากได้ ภาพทางช้างเผือก เป็นของตัวเองบ้าง ก็เลยนั่งพิจารณา รูปที่เขาถ่ายๆกันมาลงในเน็ต
มันน่าจะทำด้วยโฟโต้ชอฟได้  ก็เลยลองหาใน youtube ปรากฏว่ามี นะครับ ใกล้เคียงกับที่ต้องการถึงจะไม่100%
แต่ลองเอามาแต่งเล่น ก็พอใช้ได้ เลยเกิด เป็นกระทู้นี้ แหละ ครับ อยากแชร์ เผื่อมีคนสนใจ หรือกำลังหาอยู่

ภาพแรกภาพนี้เป็นภาพก่อนแต่ง

ภาพแต่งแล้ว อยู่ในข้อความที่ซ้อนไว้
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

คลิปสอน
และ จาก คลิปนี้ นะครับ ประมาณ นาที ที่11 จะมีการทาสี หรือ ลงสี และใช้ยางลบ ตกแต่ง ผมก็ทำการเปลี่ยนสี

จากคลิปตัวอย่าง เป็น ขาว เทา ส้ม ม่วง  ฟ้า (แล้วแต่) ทา-ระบาย-ลงสี เป็นทางช้างเผือก โดยใช้ ยางลบ ลบตกแต่ง

อีกที่ ตามคลิป
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่