เมื่ออิป้าอยากกิน “ ขาไก่ซุปเปอร์” แต่มี “หม้อหุงข้าว” แค่ใบเดียว

งานนี้ไม่ได้อวยตัวเองนะคะ  Skill ล้วนๆค่ะ ท่านผู้ซ้มมม (เพี้ยนเพื่ออรรถรส)

เกริ่นค่ะ!!! เพราะความอยากเท่านั้นค่ะ ถึงต้องง้างมือขึ้นมาทำกับข้าว ทั้งๆที่แสนจะขี้เกียจ

วันนี้เงินเดือนออกบวกกับเลิกงานเร็วเพราะหัวหน้าไม่อยู่ ฮา.... (อย่าเสียงดังไปเดี๋ยวแกได้ยิน)

มาถึงจุดนี้อิป้าก็ไปเดินห้างสิค่ะ มีแอร์เย็นๆกะจะไปกินอาหารแพงๆ คนเดียวเกร๋ๆ (เลียนเสียงน้องชม)

สุดท้ายตัดใจค่ะ จะเก็บเงินกินข้าวไว้ใช้หนี้  เปลี่ยนไปตุนโยเกิร์ตไว้กินตอนดึกดีกว่า  จุดพีคมันอยู่ตรงนี้ค่ะ

อิป้าเดินผ่านตู้แช่เนื้อสัตว์  ต๊าย!!! ทำไมวันนี้ขาไก่มันอวบจังนะ  แว๊บเดียวเท่านั้นค่ะ อารมณ์ชั่ววูบล้วนๆ

อิป้าเปิดตู้หยิบขาไก่ทั้งแพ็ค  แต่เดี๋ยวก่อน ข้างๆมีปีกไก่กลางลดราคาอยู่  คว้าหมับเข้าให้ค่ะ เดินไม่ถึง 15 นาที

อิป้ามีมะนาว กับเครื่องต้มยำอยู่ในรถเข็นเรียบร้อย  

เข้าเรื่องเถอะเดี๋ยวคุณๆจะเบื่อกันเสียก่อน อมยิ้ม07

@@ ขั้นตอนการทำไม่ยุ่งยากเลยค่ะ  

แต่บอกไว้ก่อนนะคะไม่ได้เริ่ดหรูอย่างที่คิด เพราะอุปกรณ์ เครื่องไม้เครื่องมือ กระทั่งเครื่องปรุงยังไม่ครบเลยค่ะ

เครื่องปรุงที่ใช้ก็มีดังนี้ค่ะ

พระเอกของงานค่ะ   ขาไก่+ปีกไก่กลาง

เครื่องปรุงต่างๆที่ใช้ก็ตามรูปเลยค่ะ

ตะไคร้ทุบ  ข่าหั่นแว่น  ใบมะกรูดฉีก หอมใหญ่ใส่ไปให้ซุปกลมกล่อม  

พริกสดในที่นี่อิป้าหั่นเอาค่ะถ้ามีครกอิป้าจะโขลกหยาบๆจะแซ่บถึงใจ
สุดท้ายก็เครื่องต้มยำสำเร็จรูปค่ะถูๆไถๆไปได้  จะให้ซื้อทุกอย่างกระเป๋าฉีกกันพอดี

วิธีทำไม่ยากเลยสักนิดค่ะ บอกแล้ว Skill ล้วนๆ เอ๊า ฮา

ขั้นแรกเติมน้ำใส่หม้อหุงข้าวค่ะ เสียบปลั๊ก กดปุ่ม รอน้ำเดือดค่ะ
น้ำเดือดก็ใส่ตะไคร้ทุบค่ะ ไม่ต้องถามนะคะว่าทุบยังไง ไม่มีเขียงเอาตะไคร้ใส่ถุงค่ะ ก้นขวดนานาชนิดค่ะท่านผู้ชมแปบเดียวเห็นผล  
ใส่หอมใหญ่ที่หั่นแล้วในน้ำซุป ใส่เกลือนิดหน่อยค่ะ ย้ำค่ะนิดหน่อย ใครไม่ใจอย่าใส่รอใส่เครื่องต้มยำก่อนก็ได้ค่อยเติม เดี๋ยวเค็มแล้วจะแก้ยาก

ในขั้นนี้อิป้ามั่นมากค่ะไม่ชิมใดๆทั้งสิ้น ใส่ขาไก่ปีกไก่ ปิดฝาหม้อหุงข้าว  รอฟังเสียงน้ำเดือดพลางกวาดห้อง เก็บผ้าใส่ตะกร้า  แหม อารมณ์แม่บ้านมาเต็ม  เหตุการณ์ผ่านไปไวเหมือนโกหก  

เปิดฝาหม้อค่ะใส่เครื่องต้มยำสำเร็จรูป คนสักพักให้เครื่องทั่วถึง  ใส่ใบมะกรูด พริกสด ผักชีฝรั่งหั่นท่อน
เอ๊า ชิมมมมม  แหม ได้รสอูมามิ  เห็นไหมล่ะ Skill ล้วนๆ

ลากันด้วยขาไก่ในหมอหุงข้าว ไม่มีการจัดจานใดๆทั้งสิ้น  เพราะไม่ถ้วยเก๋ๆ บีบมะนาวใส่กล่องที่แถมมากับโยเกิร์ต
ตักต้มยำใส่กล่องคนๆให้เข้ากันซดโลด  อร่อยไม่แพ้ร้านข้าวต้มร้านดัง

ขยันเมื่อไหร่ เลิกงานก่อนสามทุ่มเมื่อไหร่ จะทำกับข้าวแปลกๆมาฝากกันอีกนะค่ะ  โบกมือลา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่