อยากเป็น Graphic Designer เลือกคณะไหนดี ??

สวัสดีคับ
ตอนนี้ผมอยู่ในช่วง ม.5 ขึ้น ม.6 กำลังมองหามหาลัยที่สอนทางด้านพวกการออกแบบ Mutimedia นี่แหล่ะคับ พวกทำงาน 3D animation งาน เกม งานสื่อภาพยนต์ต่างๆ นาๆ  ผมเปิดไปเปิดมา มาเจอคณะ ICT ศิลปากร สาขาวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อการออกแบบ นี่หล่ะครับ ผมว่าน่าสนใจมากเลยคับ ผมก็เลยอยากจะลองถามถึงการเรียน การสอนใน คณะนี้น่ะคับ ว่าเปงยังไงบ้าง เรียนหนักไหม
แล้วก็เป็นคณะที่เหมาะกับบุคลลิก ของผมรึเปล่า  
   แต่เดิมผมเรียนสาย วิทย์-คณิต มาชอบศิลปะก็ช่วง ม.4 ปิดเทอมใหญ่นี่แหล่ะ ผมสนใจพวกงานออกแบบทางด้านคอมพิวเตอร์ พวก Mutimedia Art งานออกแบบและสร้างเกม น่ะคับ  เคยไปเรียนพิเศษศิลปะมาบ้าง ก็ชอบนิดหน่อย พอมีทักษะพื้นฐานทางศิลปะ คับ แต่ผมเป็นคนที่วาดรูปอะไรไม่ค่อยเก่งด้วยน่ะสิ !!!!! เรื่อง จินตนาการก็มีอยู่เยอะ แต่พอจะให้วาดตามที่คิด ก็วาดไม่เหมือนสักเท่าไรเลยอ่ะคับ เลยไม่แน่ใจว่าจะเข้าคณะนี้ได้ไหม เวลาสอบต้องใช้ศิลปะ ด้วยรึเปล่า  ผมก็ยังงงๆ น่ะ    ขอคำแนะนำจากรุ่นพี่ด้วยน่ะคับ
    คำถามหลักๆ เลยคือ
     1. คณะ ICT ศิลปากร สาขาวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อการออกแบบ เรียนพวกอะไรบ้าง เรียนหนักไหม แล้วต้องใช้ศิลปะเยอะแค่ไหน เหมือนเทียบกับพวก นิเทศศิลป์
     2. นอกจากคณะนี้แล้ว ยังมีคณะไหนที่เปิดสอนทางด้านพวกการออกแบบ Mutimedia ,งานสื่อภาพยนต์ ,Animation  อีกไหม คับ ขอเป็น มหาลัยรัฐน่ะคับ
    3. ถ้าผมมาทางด้านนี้ ต้องเตรียมตัวพวกศิลปะเยอะไหมคับ ???
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่