ปกติเวลาเห็นพืชตระกูล " Prunus " ออกดอกสะพรั่ง ทำอะไรกันครับ (ดอก Cherry, Plum, Peach, Apricot, etc.)

ผมน่ะต้องหยุดเพื่อชมความสวยงามทุกครั้งเลยครับ ดอกไม้ที่จะมาพร้อมกับฤดูใบไม้ผลิ

จริงๆฤดูนี้ดอกไม้สวยสวยเยอะชนิดมากนะ ดอกไม้เมืองหนาวนี่ชนะเลิศมากแต่ที่โดดเด่นที่สุดก็ต้องเป็นดอกของพืชในตระกูล Prunus นี่แหละครับ

ผมชมกี่ทีก็ไม่เคยเบื่อ เพราะมีหลากหลายพันธุ์ ผลัดกันออกดอกมาให้เชยชมครับ จะชมในระยะใกล้หรือระยะไกลก็สวยทั้งนั้น ออกดอกเป็นช่อ สวยมากๆ

ยิ่งช่วงเวลาที่ลมพัดแล้วกลีบดอกของดอกไม้ตระกูลนี้ปลิวไสวอยู่ในสายลมนะ อลังการมาก บรรยากาศสวยมากขึ้นอีกเป็นก่ายกองเลยอะจากที่เดิมทีก็สวยมากอยู่แล้วครับ เรียกว่าถ้าถ่ายทำภาพยนตร์ ฉากนั้นต้องอลังการแน่นอน ฮา

บางคนชอบเปรียบเทียบกับชมพูพันธ์ทิพย์แต่ผมว่าทดแทนกันไม่ได้นะ ชมพูพันธ์ทิพย์อาจจะทดแทนได้ถ้ามองจากระยะไกลแต่ถ้ามองจากระยะใกล้และได้มีการสัมผัส ก็จะรู้ว่าความรู้สึกนั้นคนละเรื่องกันเลยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่