:: ทำไมละคร-หนังผีในสมัยนี้ ไม่สามารถสร้าง "บรรยากาศ" ให้น่ากลัวเหมือนสมัยก่อนได้คะ ? ::

1.ทั้งๆที่เทคโนโลยีก้าวหน้าขึ้น น่าจะสามารถจัดแสง หรือมีเทคนิคอะไรที่ช่วยทำให้น่ากลัวยิ่งขึ้น
แต่เท่าที่เห็นคือ... มันดูเหมือนหนังทั่วไป ที่มีตัวละครเป็นผีเข้ามา แล้วยอมสีใน AE ให้ทึมๆ
แต่ทำไมไม่มีบรรยากาศของความน่ากลัวเลย ?

::
2. แล้วหากทำน่ากลัวเกินไป คนสมัยนี้ ก็ไม่ยอมดูเพราะกลัว ?
ขนาดรายการหนึ่ง ยังต้องมีคนคอยตบมุกตลก เพื่อ ?
คนสมัยนี้ขวัญอ่อนมากเลยเหรอคะ ? เม่าตาสว่าง

::
3. แต่ทำไมคนสมัยก่อน ยิ่งน่ากลัว ยิ่งอยากดูคะ ?

----

ปล. ขออนุญาตติดแท็กนางชฎา , สองรักสองวิญาณด้วยนะคะ อยากทราบว่าคนดูละครผีคิดอย่างไร

หรือการปรากฎตัวของผี เมื่อก่อนก็ทำได้พีคกว่า ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้เทคนิคอะไรเลย

---

อยากทราบ เหตุผลทางด้านการถ่ายทำ และ พฤติกรรมของคนดูค่ะ

สงสัยมานานแล้ว ขอบคุณมากค่ะ อมยิ้ม17
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ตามดูละครจากรายการชมรมขนหัวลุก ครบทุกตอนแล้วครับ (เท่าที่มีอัพทางยูทูป)
ประทับใจมากว่าละครสมัยก่อนทำได้น่ากลัวขนาดนี้เลยเหรอ...ตอนแรกคิดว่าคงเพราะเราเป็นเด็กมั้งเลยกลัว
แต่ไม่ใช่เลย กลับมาดูตอนยี่สิบกลางๆ อีกคร้ง ก็ยังรู้สึกกลัวอยู่ดี
อาจจะเพราะว่ายุคนี้เทคโนโลยีเป็นตัวแปรด้วยมั้งครับ ยิ่งเจริญยิ่งแข่งกันทำเทคนิค
บรรยากาศ-ความหลอน-ความขลัง มันเลยหายไปหมดแล้ว

2. แล้วหากทำน่ากลัวเกินไป คนสมัยนี้ ก็ไม่ยอมดูเพราะกลัว ?
ขนาดรายการหนึ่ง ยังต้องมีคนคอยตบมุกตลก เพื่อ ?

อันนี้เคยอ่านบทสัมภาษณ์เจ้าของค่ายละคร และผู้บริหาร หลายค่ายเขาตอบมาแบบนี้จริงๆครับ
ซึ่งคงเป็นเสียงคนส่วนมากมั้ง ส่วนตัวกลัวนะ (เชื่อว่าหลายคนก็กลัว) แต่เป็นประเภทกลัวแต่ดู ยิ่งน่ากลัวยิ่งอยากดู (ก็ขึ้นชื่อว่าละครผีหนิ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่