ควรอดทนอยู่ต่อหรือเลิกกันไปดี

กระทู้คำถาม
มีปัญหา รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆหรือผู้มีประสบการณ์คะ เรื่องมีอยู่ว่า ดิฉัน แต่งงานแล้วคะ มีลูกชายกับลูกสาว  2คน ตัวดิฉันและสามี เป็นข้าราชการทั้งคู่
ดิฉันและสามี  สามีมีตำแหน่งเป็นหัวหน้าหน่วยงาน  ดิฉันเป็นตำแหน่งธรรมดา  ทำงานคนละที่ แต่กระทรวงเดียวกัน เพื่อนที่ทำงานดิฉันรู้จักสามีดิฉันดี ดิฉันแต่งงานกันมา 14 ปีแล้วคะ และ อายุ ห่างจากสามี 13 ปี  สามีดิฉัน เป็น ลูกผู้ชาย คนเดียว ท่ามกลางพี่น้องที่เป็น ผู้หญิงหลายคนพื้นฐานครอบครัวธรรมดา สามีดิฉันเป็นข้าราชการคนเดียวในครอบครัวเดิม ทุกคนหวังพึ่งพา ฉะนั้น เรื่องงานบ้าน กับข้าว จ่ายตลาด แทบจะทำไม่เป็น และพึ่งพาไม่ได้เลย ส่วนดิฉัน เป็นน้องคนสุดท้อง ที่มีทั้งพี่ชาย พี่สาว เกือบทุกคนในบ้านดิฉันเป็นข้าราชการ ยกเว้นพี่ชายอีกคนมีธุรกิจเป็นของตนเอง พื้นฐานครอบครัวปานกลาง มีทรัพย์มรดกอยู่บ้างสามารถเลี้ยงดูทุกคนได้ ลืมบอกไปคะ ว่า พ่อของดืฉัน ได้ เสียชีวิตไปตั้งแต่ดิฉันเล็กๆ คะเราพี่น้อง ค่อนข้างรักกัน และไม่ทิ้งกัน ฟังดูแล้ว เหมือนจะดี ใช่ไหมคะ แต่ปัญหา อยู่ตรงนี้คะ  หลังจากดิฉันแต่งงาน ชีวิตก็มีปัญหาลุ่มๆ ดอนๆมาตลอด ดิฉันลับกลายว่าดิฉันต้องดูแลเค้าเกือบทุกเรื่อง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องงาน เงินทอง ดิฉันพยายามอดทนมาตลอด บ้างครั้งก็ถูกทำร้ายร่างกาย พูดจาหยาบๆกับดิฉันคะ ตอนแรกๆเค้าก็ให้เงินใช้บ้าง เล็กน้อย หลังๆมา ไม่ให้เงินใช้เลยคะขอก็ไม่ให้ จะให้ที่ตั้งเงื่อนไขเยอะมาก จนเรามีความรู้สึกว่าไม่ต้องการเงินของเขา เรื่องราว ปัญหา ถูกสะสมมาเรื่อยๆ หลังๆมาไม่มีทั้งเวลา ไม่มีทั้งเงินให้คะ ดิฉันต้องรับภาระลูกทั้งสอง คนเดียว ค่ากับข้าว น้ำมันรถ ค่าเรียนพิเศษ ค่าเสื้อผ้า ทุกอย่างเอง โดยที่ถามจากเขา เขาก็รับรู้ แต่ไม่เคยจ่าย ปีหนึ่ง จะจ่ายค่าเสื้อผ้าให้ลูกทีหนึ่งมั๊งคะ  นอกนั้น ดิฉัน และครอบครัวเดิม ช่วยดูแล พอดิฉันต้องดูแลลูกมาก ดิฉันก็ไปมีหนี้บัตรเครดิต ในส่วนเติมน้ำมัน และซื้อของใช้ที่จำเป็น บอกให้เค้าช่วยจ่าย ก็ไม่ช่วย แถมทั้งไปก่อเรื่องคือ รถยนต์ที่เค้าใช้ก็ผ่อนไม่ไหว ช่วงที่เค้าผ่อน อยู่ดิฉันก็ช่วยจ่ายไปหลายงวด เพราะดิฉันในฐานะผู้ค้ำประกัน เค้าติดตามมา ดิฉันรู้สึกอาย จึงต้องจ่ายไป บอกให้แก้ปัญหา สุดท้ายแก้ไขไม่ได้ก็ต้องขายรถไป เงินที่ได้คืนมาบ้างก็เอาไปจ่ายหนี้สินส่วนตัวหมด ดิฉัน รู้สึกหนักใจมากคะ เขามีแต่ก่อเรื่อง ก่อแต่หนี้สิน เลี้ยงดูครอบครัวไม่ได้เลย แถมทั้งไม่เคยดูแลเอาใจใส่ ความรู้สึกดิฉันเลยคะ เวลาไปประชุมเป็นอาทิตย์ ไม่เคยโทรมาถามเลยว่า เราอยู่กันอย่างไร กินอะไร  เค้าจะโทรมาเฉพาะเวลาที่ต้องการให้เราทำอะไร เท่านั้นคะ ทุกอย่างที่เกี่ยวกับครอบครัว เค้ามักจะตัดสินใจทำทีหลังและสายเสมอ  ณ เวลานี้ ดิฉันเลยมีความรู้สึกว่า เค้าไม่จำเป็นและ เป็นภาระกับ ดิฉัน คิดว่าเลี้ยงดูลูกสองคนได้คะ เลยต้องการหย่า อีกอย่างเป้าหมายเราต่างกันคะ เค้าต้องการคนสนับสนุน เป็นเบื้องหลัง ซึ่งถ้าจะให้ดิฉันขายมรดกเก่ามาทำดิฉันทำไม่ได้คะ แต่ดิฉันต้องการคนดูแล ความรัก ความอบอุ่น ในขณะที่เค้าไม่มีเลยคะ ตอนนี้ เลยรู้สึกหมดรัก หมดศรัทธา หมดเนื้อ หมดตัว อยากเลิกคะ อยากเริ่มต้นชีวิตใหม่คะ ติดอยู่ที่ลูกคะ ไม่รู้ทำไงดีคะ ใครมีคำแนะนำดีๆบ้างคะ ขอบคุณคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่