ปลูกจั๋งแล้วใบไหม้เป็นสีน้ำตาล

กระทู้คำถาม
ได้จั๋งญี่ปุ่นมาค่ะ ปลูกลงกระถางใบใหญ่
วางไว้ระเบียงหันหน้าทิศตะวันตก รับแดดบ่ายทั้งวัน
ตั้งมาห้าวัน จั๋งใบเริ่มแห้ง เปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลสี่ห้าใบค่ะ
รดน้ำช่วงเย็นทุกวันทั้งใบและต้นนะคะ
เอามือจิ้มลงในดิน ดินชื้นพอควร

กังวลมากกลัวต้นไม้ตาย ต้องขออยากรบกวนถามดังนี้ค่ะ

1.ต้องรอให้จั๋งฟื้นตัวไหมคะ ที่ใบแห้งแบบนี้มันจะตายไหม

2.โดนแดดแรงๆได้หรือไม่

3.ถ้าเปลี่ยนจากจั๋งเป็นไม้อะไรที่ปลูกระเบียงได้สวยงาม
ใรกระถางและทนทานต่อแดด

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่