ขอเพิ่มเงินเดือน หลังรับงานกับที่ใหม่แล้ว

ดิฉันได้งานใหม่ โดยที่ขอเงินเดือนไป 18k แต่ทางบ.ใหม่ได้ต่อรองและตกลงกันที่ 16k ไม่มีการปรับขึ้นหลังผ่านโปร ทั้งนี้ที่ทำงานปัจจุบันได้เสนอขึ้นเงินเดือนให้เป็น 15k+incentive จาก 13k+ incentive
          เมื่อมานั่งคิดๆดูแล้วเงินเดือนที่ใหม่จะต่างจากที่เก่าไม่เท่าไหร่ ถ้าบวก incentive แล้ว เลยอยากจะลองเจรจากับที่ใหม่ขอเพิ่มเงินเดือนอีก จะพอเป็นไปได้หรือไม่? น่าเกลียดไหมคะ? แล้วเราควรจะแจ้งเหตุผลว่าอย่างไรดี? โดยจะส่งเมล์ไปแจ้งขอให้บ.ใหม่พิจารณาอีกที ไม่คุยผ่านโทรศัพท์ แบบนี้น่าเกลียดหรือเปล่าคะ?
          ข้อแตกต่างคือ บ.ใหม่ทำงาน จ.-ศ. ไม่มีโอที ที่บ.เก่า ทำเสาร์ครึ่งวัน มีโอที มีincentive รบกวนปรึกษาและขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่