ลูกไม่ยอมให้อุ้ม

กระทู้คำถาม
ตอนนี้คลอดน้องได้ 3 สัปดาห์แล้วค่ะ เป็นคุณแม่มือใหม่ฟูลไทม์ มีแม่สามีมาช่วยเลี้ยงลูกให้สลับกันกลางวันกลางคืน เพราะน้องตื่นทุกชั่วโมง ปัญหาคือลูกไม่ยอมให้อุ้มหรือแตะตัวเลยค่ะยกเว้นตอนเอาเข้าเต้า เครียดมากเพราะอยากกล่อม อยากอุ้มเค้ามาก แต่พออุ้มทีไรลูกทั้งถีบ ทั้งดันตัวหนี ร้องไห้ไม่หยุด แผดเสียงขึ้นเรื่อยๆ ร้องจนปากสั่น แต่เวลาแม่สามีเค้ามาอุ้มแป๊บเดียวลูกหยุดร้องนอนนิ่งให้แม่สามีกล่อม

ตอนแรกคิดว่าลูกติดมือแม่สามี แต่กลับกลายเป็นว่าญาติๆหรือคนแปลกหน้ามาเยี่ยม   ลูกก็ยอมให้อุ้มแต่โดยดี ทั้งๆที่เพิ่งเจอกันครั้งแรกด้วยซ้ำ ตอนนี้ไม่กล้าอยู่กับลูกสองคนเลยค่ะ กลัวเค้าตื่นแล้วเราไปอุ้มจะยิ่งไปกันใหญ่ หน้าที่กล่อมนอนเลยตกเป็นของแม่สามีไปโดยปริยาย เพราะเราอุ้มทีไรน้องกรี๊ดตลอด

พยายามเข้าหาลูกบ่อยๆแต่ก็ไม่ได้ช่วยให้สถานการณ์ดีขึ้นเลยค่ะ มีแม่ๆคนไหนเจอปัญหานี้บ้างคะ แล้วแก้ปัญหายังไง ใช้เวลานานมากมั้ยกังวลมากเลยค่ะ ทั้งๆที่เราเป็นแม่แท้ๆยังไม่ยอมให้อุ้ม ตอนนี้ท้อมากกับการเลี้ยงลูก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่