#### 3G 4G ประเทศอื่นในโลกนี้ดีกว่าไทยมากไม่ครับ เหมือนบางคนยังไม่พอใจในที่มีอยู่ ####

กระทู้คำถาม
ผมสงสัยครับ ว่าประเทศอื่นในโลกนี้ 3G 4G 5G เค้าไปถึงไหนกันเเล้ว เเรงกว่าไทยมากไม่ ครอบคลุมเเค่ไหน หรือมีเเต่ในเมืองเเล้วบอกว่า
ข้าก็มี 4G 5G เเล้วนะ เเต่พอพอขับรถออกนอกเมืองไป 5 กิโลไม่มีคลื่นเเล้ว บางคนก็ชอบเสียดสี ลาว เวียดนามมี 4 จี เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น จะ 5 จี
ผมว่าประเทศไทยเราตอนนี้ก็โอเคเลยนะ ผมมีใช้เท่านี้ พอใจดี ความเร็วก็โอเคดี เเต่อยากให้ค่าบริการถูกกว่านี้จะดีมาก
อยากรู้ ผู้ใช้จริงจากประเทศอื่นในโลกนี้ครับ เเชร์ข้อมูลกันหน่อย
ขอบคุณครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 10
อยากให้คนไทย เห็นกระทู้นี้จัง บางคนไม่เคยไปต่างประเทศ ก็เลยไม่รู้ว่าเขาเป็นยังไง

ก็เลย มโน ว่า ประเทศเขา ต้องดีกว่าแน่นอน
ความคิดเห็นที่ 76
รวมๆแล้ว ผมว่าที่คนไทยบ่นๆๆๆ เครือข่าย3G มีอยู่2เหตุผลใหญ่ๆ คือ

1 ชอบซื้อpackage มาเพื่อ ดูclip ดูyoutube ประนึงว่าใช้wifiอยู่ ยังไง ยังงั้น..  โดยลืมไปว่า สัญญานมือถือ ไม่ว่าจะโฆษณาว่าเร็วเท่าไร แค่ไหน มันไม่มีทางที่จะวิ่งได้ตามความเร็วที่ว่า ทั้งวัน ทั้งคืน

พอกระตุก พอดูไม่ได้.... ก็โวยวาย !!

2 เลือกpackageไม่เหมาะกับตัวเอง ก็สืบเนื่องจากเอามาดูหนัง เอามาดูclipนั่นแหละ  แต่ดันเลือกpackถูกๆ แป๊บเดียวก็ติดFUP

พอติดFUP ทำอะไรไม่ได้ ก็ด่าเค้าซะอีก !?! (แล้วก็ไม่ยอมเขยิบไปเลือกpackที่สูงขึ้นด้วยนะ)
ความคิดเห็นที่ 21
ญี่ปุ่นก็ไม่ได้ถือว่าดีมากนะครับ
ผมไป Fukui หรือยิ่งออกไปตามชนบท สู้บ้านเราไม่ได้ครับ
เอาแค่ kobe บางสถานีรถใต้ดินยังไม่มีคลื่นเลย

ส่วนรวมๆ อยากให้เทียบกับค่ายที่ดีที่สุดในบ้านเราครับ
ปกติเวลาใครมาจะแนะนำ trueH
เพื่อนผมหลายๆคน ฝรั่ง จีน ญี่ปุ่น
บอกว่า amazing กับ coverage บ้านเรามาก
ขึ้นเขา ลงห้วย ไปเกาะ เดินทางไปไหน มีสัญญาณหมด 3G ลื่นไหล ใช้ได้ตลอด
เมืองเล็กๆ อย่าง น่าน เชียงคาน ยังมี 4G

ถ้าผมไปประเทศไหน ก็จะลองใช้เครือข่ายที่ดีที่สุดเปรียบเทียบครับ
แล้วจะพบว่า บ้านเราดีกว่าหลายประเทศมากครับ
ความคิดเห็นที่ 24
มันเป็นข้ออ้างของพวกที่คิดว่าตัวเองอยู่นอกกะลา (โดยไม่รู้ว่าตัวเองก็อยู่ในกะลาอีกใบ) ใช้ถากถางดูถูกประเทศตัวเองครับ
ความคิดเห็นที่ 9
เอาอย่างนี้นะครับ อเมริกา ระบบเครือข่ายไร้สายยังครอบคลุมอยู่ได้แค่ 60-70% ของประชากรเอง พวกที่ชอบออกมาพูดนู่นนี่นั่นในเรื่องของ 3G 4G เมืองไทยมันห่วยนี่ ก็เวลาคุณไปส่วนใหญ่อยู่ในเมืองเกือบ 100% ไปเที่ยวกับทัวร์มันก็แน่นอนที่มันจะต้องมีสัญญาณ

ผมไปญี่ปุ่น บางมุม 3G มันก็วิ่งช้าเป็นเต่าคลาน อย่างกลางย่านอากิฮาบาระก็ไม่ได้จะเร็วไปซะหมด ยืนอยู่หน้าร้าน Laox เน็ตก็ยังอืดๆ

ตัวแปลมันมีเยอะ อีกอย่างอัตราความครอบคลุมของ 3G ในเมืองไทยนี่ หลายหน่วยงานออกมาบอกว่ายังครอบคลุมกว่าในอเมริกาทั้งประเทศเลย

หรือถ้าอยู่เมืองไทยแล้วไม่พอใจ ก็ลองย้ายนิวาสสถานไปอยู่ในเมืองที่ชอบที่เน็ตเร็วๆ ก็ได้นะครับ จะได้รู้ว่าเน๊ตเร็ว ก็ต้องจ่ายมากขึ้นด้วย เวลาเปรียบเทียบเอาตัวแปรอื่นๆ มาด้วย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่