ช่วงนี้หน้าแล้ง พืชผักสวนครัวมันก็แห้งเหี่ยวตามไปกับความร้อนแล้ง ที่พอมีขายราคาก็แพงขึ้นเกือบเท่าตัว
กะเพราะหน้าฝนขายมัดละ 3 บาท มัดขนาดเดียวกันวันนี้ขายที่ 8 บาท
เชื่อไหมว่า ภาพที่เห็นคือข้าวกะเพราหมู ซึ่งสั่งกินเมื่อต้นเดือนคราวไปเที่ยวเชียงราย หากะเพราแทบไม่เจอ
เมื่อวานอยากกินผัดเผ็ดปลาดุกใบยี่หร่า หาซื้อใบยี่หร่าไม่ได้ จะเลี่ยงเป็นโหระพาก็ดันไม่มีอีก ก็เลยไปได้
กะเพรามัดละ 8 บาท มา 1 มัด แบ่งใช้ไปนิดเดียว
ที่เหลือเด็ดเพื่อใส่ถุงใส่ตู้เย็นไว้อย่างดีสมกับราคา 8 บาท
วันนี้ตั้งใจจะผัดกะเพราหมู แต่ไหนแต่ไรมา จะเป็นคนชอบกินผัดกะเพราแห้ง ๆ ตอนผัดใช้ไฟค่อนข้างแรง
วันนี้ผัดในกระทะเหล็กดูอินเตอร์หน่อย แต่โดนบ่นเพราะกลิ่นมันคลุ้งขนาดคนยืนผัดเกือบจามไปหลายยก
ขออนุญาตไม่บอกว่าต้องใส่อะไรบ้าง ขั้นตอนเป็นอย่างไร เพราะแต่ละท่านอาจมีเทคนิควิธีการที่แตกต่างกันไป
มาดูผัดกะเพราที่ใช้กะเพรา 8 บาทต่อ 1 จานกันดีกว่า
ลูกคู่
เข้าคู่
วันก่อนถามราตามะนาวที่ตลาด แม่ค้าบอก 10 ละ 65 หมายความว่ามะนาวผลละ 6.50 บาทเข้าไปแล้ววันนี้
กลับมาบ้านลองเช็คมะนาวในตู้เย็นดู จะพ้นแล้งนี้หรือเปล่า ดูแล้วน่าจะพ้นอยู่นะ ทำไว้ตั้งแต่สมัย 150 ผล
ต่อ 140 บาท
ไม่ได้มาโพสต์เสียหลายวัน ถือว่าเข้ามาทักทายกันเล่นรับลมร้อนและควันไฟ ให้จิตใจสบาย ๆ ก้แล้วกันนะครับ
สวัสดีครับ
"ผัดกะเพรา" ประชดแล้ง ดูมันแพงไปหน่อยนะ
กะเพราะหน้าฝนขายมัดละ 3 บาท มัดขนาดเดียวกันวันนี้ขายที่ 8 บาท
เชื่อไหมว่า ภาพที่เห็นคือข้าวกะเพราหมู ซึ่งสั่งกินเมื่อต้นเดือนคราวไปเที่ยวเชียงราย หากะเพราแทบไม่เจอ
เมื่อวานอยากกินผัดเผ็ดปลาดุกใบยี่หร่า หาซื้อใบยี่หร่าไม่ได้ จะเลี่ยงเป็นโหระพาก็ดันไม่มีอีก ก็เลยไปได้
กะเพรามัดละ 8 บาท มา 1 มัด แบ่งใช้ไปนิดเดียว
ที่เหลือเด็ดเพื่อใส่ถุงใส่ตู้เย็นไว้อย่างดีสมกับราคา 8 บาท
วันนี้ตั้งใจจะผัดกะเพราหมู แต่ไหนแต่ไรมา จะเป็นคนชอบกินผัดกะเพราแห้ง ๆ ตอนผัดใช้ไฟค่อนข้างแรง
วันนี้ผัดในกระทะเหล็กดูอินเตอร์หน่อย แต่โดนบ่นเพราะกลิ่นมันคลุ้งขนาดคนยืนผัดเกือบจามไปหลายยก
ขออนุญาตไม่บอกว่าต้องใส่อะไรบ้าง ขั้นตอนเป็นอย่างไร เพราะแต่ละท่านอาจมีเทคนิควิธีการที่แตกต่างกันไป
มาดูผัดกะเพราที่ใช้กะเพรา 8 บาทต่อ 1 จานกันดีกว่า
ลูกคู่
เข้าคู่
วันก่อนถามราตามะนาวที่ตลาด แม่ค้าบอก 10 ละ 65 หมายความว่ามะนาวผลละ 6.50 บาทเข้าไปแล้ววันนี้
กลับมาบ้านลองเช็คมะนาวในตู้เย็นดู จะพ้นแล้งนี้หรือเปล่า ดูแล้วน่าจะพ้นอยู่นะ ทำไว้ตั้งแต่สมัย 150 ผล
ต่อ 140 บาท
ไม่ได้มาโพสต์เสียหลายวัน ถือว่าเข้ามาทักทายกันเล่นรับลมร้อนและควันไฟ ให้จิตใจสบาย ๆ ก้แล้วกันนะครับ
สวัสดีครับ