ลูก 14 เดือน นอนยาก ชอบตื่นกลางดึก ทำอย่างไรดี

ลูก 14 เดือนแล้วนอนยาก ยังต้องอุ้มกล่อมอยู่เลยค่ะ ก่อนหน้านี้ตอนที่เค้าประมาณ 7 เดือนก็ฝึกให้นอนหลับบนเตียงได้อยู่ประมาณอาทิตย์กว่าๆ หลังจากนั้นก็ไม่ยอมและไม่ได้อีกเลยค่ะ เค้าเป็นเด็กที่ซนอยุ่ไม่นิ่ง พอพยายามจะให้เค้านอนเอง เอาลงมาที่เตียง เค้าก็จะเล่นโดยคลานๆกลิ้งๆ เล่นหมอน พอเราจับเหมือนให้อยู่เฉยๆ หรือจะกอดกล่อมให้อยู่เฉยๆ ก็จะร้องดิ้นไม่ยอม สู้ยื้อกันจนเราแพ้ไปเอง หรือบางทีกล่อมเหมือนหลับแล้ว เอาลงเตียงเค้ายังหลับไม่สนิทดี ก็จะเล่นจุ๊บๆหมอนแล้วก็ตื่นตาโต เหนือยค่ะ ถึงตอนนี้ตัวก็หนักขึ้นเรื่อยๆ และอยากฝึกให้เค้านอนเองไม่รู้จะทำหรือฝึกได้อย่างไร

แล้วปัญหาอีกเรื่องคือ เเค้าชอบตื่นมากลางดึก ตี 3 ตี 4 แล้วก็หลับต่อเองไม่เป็น ก็จะตื่นกลิ้งๆไปมา ถีบๆเราบ้างตามเรื่อง ตื่นอยู่เป็น 1-2 ชั่วโมงถึงเริ่มง่วงแล้วก็หลับไปอีกทีประมาณตี5 หกโมงเช้า ตัวเองเหนื่อยมากค่ะ เพราะตื่นกลางดึกทุกวันแล้วเค้าเวลาตื่นก็ชอบมาเบียดๆอยู่กะเรา ไม่รู้จะทำอย่างไรดี หรือมีหมอที่เน้นเรื่องพัฒนาการด้านการนอนมั้ยคะ แม่มันตาโหลมากกก ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่