[ เดินเที่ยวถ่ายรูป สบาย ๆ ที่ใช้เวลาไม่มาก แต่อิ่ม (ท้อง) เอมใจไม่ใช่น้อย ]

กระทู้สนทนา
วันหยุดสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา เกิดความรู้สึก อยากพักผ่อน อยากถ่ายรูป แต่ไม่อยากไปไกล
อยากซึมซับบรรยากาศดี ๆ แต่เวลาไม่มากเลยตัดสินใจ จะลองเข้าไปค้นหาอะไรในพระนครดู
แล้วก็พบมุมเล็ก ๆ น่าเดิน น่าออกไปถ่ายรูป ในมุมที่บางคนอาจยังไม่เคยสัมผัส ลองชมกันนะครับ

เริ่มต้นเลยครับ ตั้งต้นที่ข้างธรรมศาสตร์ท่าพระจันทร์ ออกเดินไปตามถนนพระจันทร์

เลี้ยวขวาเข้าซอยตรงข้างร้านหนังสือดอกหญ้า บริเวณแถวนั้นก็จะมีร้านขายอาหาร มีคนออกมานั่งเล่นกัน ตั้งวงเล่นหมากรุก

พอเดินเข้ามาจนสุดทาง ผมก็ไปสะดุดตาเข้ากับร้านกาแฟ น่ารัก ๆ ที่ชื่อว่า " Cafe79's "

บรรยากาศบริเวณหน้าร้านครับ

ภายในร้านขนาดไม่ใหญ่มากครับ บรรยากาศอบอุ่นมากที่เดียว วันที่ผมไปลูกค้าค่อนข้างเยอะ
สอบถามกับเจ้าของร้านเป็นแบบนี้ ทุกเสาร์ - อาทิตย์เลยครับ

ลูกค้ามีทั้งคนไทย ทั้งนักท่องเที่ยวต่างชาติครับ

การตกแต่งภายในร้านครับ

อุ๊ยลืมบอกครับว่า ผมไม่ได้มาคนเดียว ^^

ดูบรรยากาศกันมาพอสมควร หาอะไรใส่ปากกันสักนิดดีกว่าครับ เริ่มด้วย แพนเค้กก่อนเลย

จากนั้นต่อด้วยกาแฟ ฮาเซลนัท ครับ หอมหวาน อร่อยมว๊าก

ก่อนจะไปกันต่อก็เขียนคำอวยพรให้ร้านหน่อย ( เพิ่งทราบว่าร้านเปิดมาได้ไม่นาน )

ทางร้านรับสมัครลูกค้าประจำ เชิญได้นะครับ 55 5

โอเคไปกันต่อครับ ผมออกจากร้านเดินไปทางท่ามหาราช ซึ่งก็เป็นช่วงสัก 5 โมงได้แล้ว ( ออกจากร้านแล้วเลี้ยวซ้าย )

บรรยากาศดี แสงได้เลยแวะถ่ายรูปกันซักหน่อย

เดินต่อมาอีกสัก 300 เมตรถึงแล้วครับ " ท่ามหาราช "

นอกจากจะเป็นท่าเรือแล้ว ตอนนี้ท่ามหาราชตั้งเป็น Avenue เล็กๆ ริมแม่น้ำที่บรรยากาศดีมาก ๆ

การตกแต่ง Avenue เอาจักรยานมาใช้ ก็เก๋ดีนะครับ

น่าเสียดายพอมาถึงท่ามหาราชแล้วแสงหมดพอดี ทิ้งท้ายด้วยรูปนี้แล้วกันนะครับ

สำหรับใครที่วันว่าง ๆ วันหยุด อยากจะออกมาเปลี่ยนบรรยากาศ หาสถานที่พักผ่อน
หาอะไรกิน เดินเล่น ถ่ายรูปเล่น ผมว่าโซนนี้ยังมีอะไรให้สัมผัสอีกเยอะนะครับ

ขอบคุณทุกคนที่ติดตามชมครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------
กระทู้ก่อนหน้านี้ตามไปชมได้ที่นี่เลยนะครับ
http://pantip.com/topic/33338761
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่