จังหวัดสระบุรี มีขุนศึกผู้โด่งดังคือใครหรอครับ

ทีมฟุตบอล กัล์ฟ สระบุรี เอฟซี มีฉายาว่า ขุนศึก
คือผมสงสัยว่า สระบุรี เค้ามีขุนศึกที่โด่งดังคือใครหรอครับ ดังขนาดต้องเอามาตั้งเป็นฉายาทีมฟุตบอลเลยหรือ
อย่างถ้าเป็น อุตรดิตถ์ เรายังรู้ว่ามีพระยาพิชัยดาบหัก  แต่สระบุรีนี่ผมนึกไม่ออกเลยครับ
หรือว่า ทีมสระบุรี ใช้ชื่อนี้ แต่ว่าไม่มีเหตุผลรองรับทางประวัติศาสตร์แค่ตั้งเฉยๆ

ผมลองค้นหาจาก Google แล้ว ไม่ได้คำตอบที่ดี ก็เลยมาโพสต์ถามครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่