เลเซอร์ขนรักแร้ diode VS nd yag ชนิดไหนให้ประสิทธิภาพที่ดีกว่า.. .

ขออนุญาตยกบทความจากคุณ PuPe_so_Sweet มานะคะ
(http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=pupesosweet&month=11-2011&date=20&group=5&gblog=62)

Diode และ Nd:YAG
จะเป็นเลเซอร์สองชนิดที่ได้รับความนิยมมากกว่าในแถบเอเชีย และ Nd:YAG เป็นเลเซอร์ที่มีความปลอยภัยสูง สามารถใช้ได้กับทุกสีผิว แม้ความยาวคลื่นที่สูงจะทำให้การจับกับเมลานินทำได้ด้อยกว่า แต่ความสามารถในการทะลวงลึกได้มากถึง 7 mm ใต้ผิวก็ทำให้มันสามารถไปจับกับตรงส่วนของรากขนได้ง่ายขึ้น

Diode Laser (800 nm) หรือ Soprano XL
มีประสิทธิภาพในการขจัดขนได้ดีกว่า Nd:YAG เพราะความยาวคลื่นที่ต่ำกว่าก็สามารถจับกับเมลานินในเส้นขนได้ดีกว่า ทว่า Diode Laser ต้องใช้เจลเย็นในการลดความร้อนระหว่างทำ จึงอาจไม่เหมาะนักกับการทำที่ผิวหน้าหรือในบริเวณเล็ก ๆ ที่ต้องการความละเอียดเป็นพิเศษ เหมาะเอาไว้ทำพวกแขน ขา หรือบริเวณกว้าง ๆ

Nd:YAG (1064 nm) หรือ Gentle Yag
แม้จะแลดูด้อยกว่าเล็กในเรื่องความสามารถในการขจัดขน (แต่ก็ไม่มากหรอก ส่วนใหญ่บอกความแตกต่างไม่ค่อยได้ด้วยซ้ำ) แต่ลักษณะหัวยิงของเครื่องที่ปรับพลังงานให้สามารถเก็บรายละเอียดของเส้นขนในจุดเล็ก ๆ ได้ (เขาบอกว่ากันขนคิ้วยังทำได้เลยอ่ะ) ทำให้ Nd:YAG เหมาพสำหรับการเก็บรายละเอียดในจุดเล็ก ๆ อย่างใบหน้า หรือรักแร้ (แต่จะทำส่วนอื่นอย่างแบนและขาก็ทำได้จ้า)

และจากการที่หาข้อมูลในหลายๆกระทู้แนะนำว่าแบบ yag จะดีกว่า
แต่เราสอบถามทางคลินิกที่จะไปทำเขาบอกว่ามีประสิทธิภาพทั้งคู่ผลเหมือนกัน -..-!
แต่ diode หรือเจ้าเครื่อง soprano จะเจ็บน้อยกว่าเพียงเท่านั้น

จุดประสงค์เราคือ ขอแค่ขนหลุดเร็ว รักแร้ไม่ดำ เรื่องเจ็บนี่ไหวอยู่ค่ะ 55  ขอคำแนะนำด้วยนะคะว่าควรเลือกเลเซอร์ชนิดไหน

ตอนนนี้เราสนใจของ  Immagini Clinic & Daisy Diva Clinic มีโปร 4 ครั้ง 3,999 บาท แถมเลเซอร์รักแร้ขาวอีก 1 ครั้งค่ะ
หากมีร้านอื่นๆ ที่เห็นผลชัดเจน ราคาน่าคบ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากจ้า ^^
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
เอาตามความจริง คลินิคมีเครื่องแบบไหนก็บอกของตัวเองดีที่สุดค่ะ แต่เคยถามเพื่อนที่ทำงานพวกนี้ เค้าบอกเครื่อง ND YAG ดีที่สุดในการกำจัดขนรักแร้ เราก็ไปทำที่ gangnam clinic จุดขายเค้าเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่