วิธีทำคะแนน TOEIC ให้ได้เยอะ

ตามหัวข้อเลยนะครับ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆหรืออาจารย์ผู้รู้เกี่ยวกับวิธีการทำข้อสอบ TOEIC ให้ได้คะแนนเยอะๆด้วยนะครับ มีวิธีการฝึกทั้ง Part การฟังและ Part Reading ยังไงครับ ?

พอดีจะไปหาซื้อหนังสือมาอ่านด้วยครับ รบกวนถามว่าหนังสือ Barron เล่มเขียวนี่ดีอยู่ใช่ไหมครับ?

ขอบคุณนะครับ ^_^

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
Barron จะค่อนข้างง่ายกว่าข้อสอบจริงแต่ก็ใช้ได้นะ เริ่มจากเล่มนี้ก่อนให้พอเห็นแนวทาง Partฟังต้องอาศัยฝึกฟังบ่อยๆ ดูหนังดูซีรีส์ซับอังกฤษ ฟังเพลง ดูเนื้อแล้วมาฟังใหม่ให้รู้เรื่องก็ช่วยได้เยอะ ฝึกแบบนี้ควบคู่ไปกับทำพวกตัวอย่างข้อสอบTOEICออนไลน์หรือของออกฟอร์ดไปด้วย

ส่วนพาร์ทอ่านนี่นอกจากตัวอย่างข้อสอบก็คืออ่านทุกอย่างที่เป็นภาษาอังกฤษค่ะ บทความ ข่าว อะไรก็ได้ อ่านให้เร็วอ่านให้รู้เรื่องแค่นั้นเอง

เราไม่ใช่คนเก่งอังกฤษ เคยอ่อนมากๆขั้นรุนแรงแต่พยายามฝึกให้ชินๆดูหนังสนุกๆ อ่านอะไรน่าสนใจไปเรื่อยมันก็ค่อยๆดีขึ้นได้ สอบ TOEIC ครั้งแรกเราทำไม่ทันนิดหน่อย ได้มา 855 ถ้าอาศัยอ่านแค่จากหนังสือข้อสอบเราว่าไม่เวิร์คค่ะ พี่ที่สนิทๆกันชอบภาษาอังกฤษอยู่แล้วในชีวิตประจำวัน ไม่เคยเตรียมดูหนังสือสำหรับสอบเลยไปสอบหนแรกได้ 985 ก็มี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่