[CR] ตลาดน้ำขวัญ-เรียม เสน่ห์ใกล้ๆ ชายคากรุงเทพ

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาวพันทิป  ยิ้ม
ขอออกตัวก่อนเลยว่า นี่เป็นการตั้งกระทู้ครั้งแรก แบบของน้องเลย >,< พิมพ์ผิดพิมพ์ถวก ก็อย่าว่ากันนะค้า แฮ่ !!!

เป็นคนชอบเที่ยวค่ะ เงินดงเงินเดือนไม่มีเหลือก็เพราะเที่ยวกับกินนี่แหละค้าาาา  
แต่ไม่เคยจะเขียนรีวิวอะไรกะเค้าซ้ากกกกะที  แต่ก็แอบมาอ่านรีวิวคนอื่นบ่อยๆนะคะ อิอิ
แต่เมื่อไม่นานมานี้ น้องไปถอย Fuji X-m1 มา หล่อฝุดๆ เลยได้ถ่ายภาพสวยๆมาเพียบ (คิดเองว่าสวย555มือใหม่อ่ะค้า)
ก็เลยอยากจะมาแบ่งปันที่ๆหนูหิ้วอิกล้องลูกชายสุดหล่อไปมาบ้าง เผื่อเพื่อนๆว่างๆ ก็อาจจะได้ไปเที่ยวด้วยกันค้าาา

เอ้า เริ่ม!!!!! (เกริ่นมาซะนาน เริ่มง่วงกันละใช่ม้าาา??)
ก็ตามหัวข้อกระทู้เลยนะคะ วันนั้นน้องก็นอนเบื่อๆอยู่คอนโด น้องก็เลยเปิดหนังแผลเก่าดู (ฉบับใหม่ดาวิกา-นิว นิวหุ่นแซ่บม้ากกก) ดูไปก็กินน้ำมะเขือเทศดอยคำไป กะจะลดความอ้วน พอดูหนังจบเลยเกิดอารมณ์อยากจิไปขี่ควายตามรอยพี่ขวัญ น้องเรียมซะงั้น เลยนึกถึงตลาดน้ำขวัญเรียมขึ้นมาค่ะ
ก็เลยเก็บของ โบกหน้า โทรตามผู้ ละคว้ากล้องลูกชายออกไป(กล้อง) กันดีกว่าาาาา เอ้วๆ

เริ่มจริงๆละน้าาาาา
ตลาดน้ำขวัญเรียม ตั้งอยู่ริมคลองแสนแสบร่มรื่นเชื่อมสองฝั่ง วัดบำเพ็ญเหนือเสรีไทย 60 - วัดบางเพ็งใต้รามคำแหง 187 ด้วยสะพานเรือ
เปิดทำการเสาร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์   ตั้งแต่เวลา 6.00 น. ถึง 19.00 น. มีการตักบาตรพระทางน้ำเวลา 7.30 น. ด้วยน้าาา
ตลาดน้ำขวัญเรียม เป็นตลาดน้ำร่วมสมัย ให้กลิ่นอายตลาดแบบชนบทสมัยก่อน  สำหรับใครที่ชอบแนวนี้อยู่แล้ว น้องการันตีค่ะ ว่าต้องหลงเสน่แน่นอน : )
และที่มันถูกตาต้องใจน้องเพราะไรรู้มั้ยคะ........ ของ กิน เยอะ มว้ากกกกกกกกกกกกก!!!!!!!!  ย้ำ!!   เยอะ มว้ากกกกกกกกก

น้องเข้ามาจอดรถที่บริเวณวัด บำเพ็ญเหนือ แวะไหว้พระทำบุญก่อนก่อนเนอะ ฮ้าาาาาาาาา สบายจายยย ~~~~

มาค่ะเริ่มเดินไปที่ตลาดน้ำกันเล้ยยยยย  ลุ้ยยยยย!!!

เดินมาถึงก็เจอนี่เลยค่ะ หมูเห็ดเป็ดไก่ เอ้ยยยย ไม่ใช่ น้องแกะ น้องเต่า น้องม้า  มีอาหารสำหรับซื้อไว้ป้อนด้วยนะคะ แครอทถุงละ 20
บาทมั้ง (แผ่นบางเฉียบยิ่งกว่าโซฟี) 555555555
เห็นบนหลังน้องเต่ามั้ยคะ  มีคนโยนเหรียญลงไปเพื่อความเป็นศิริมงคล  แต่น้องไม่เอาดีกว่า กลัวน้องแหล่กเข้าไปแทน >,<  มาๆ เดินต่อค้า

นี่ทางเข้าค่ะ มาสค็อต ของที่นี้ค้า "ค ว า ย" นั่นเองจ้ะ  น่ารักมั้ย มีคนมาถ่ายรูปกันเพียบเลยค่ะ

ถัดจากน้อง ค ว า ย ก็เป็นตลาดเล็กๆเลยค้า ของกินเพียบ เช่น!!!

นี่!!! ซาลาเปาแฟนซี  น่ากินอ๊าาาาาา

นี่!!!  ผลไม้งามๆ เพียบ

นี่!!!  ขนมครกทะเล ฟินนนน

นี่!!!  บาร์บีคิวววววว

หมูย่างเมืองตรังก็มีอะเอ้ววว ววว ว วว

น้ำพริก แผล่บๆ น้ำลายยายไหยย้อย

โอ๊ะ มาทางขึ้นไปชั้นสองด้วยแฮะ  เดี๋ยวต้องลอง  แต่ขอเดินข้างล่างดูของกินให้ชื่นใจก่อนนะคะ

นี่ภาพตลาดรวมๆค่ะ มีของกระจุ้กกระจิ้กขายด้วย พวกเสื้อผ้าก็มีแฮะ

นี่ๆๆ มีร้านข้าวด้วยนะคะ (เห็นมีคนบอกมาว่าพ่อค้าแซ่บนะ วันนี้ไม่ยักเห็นนะคะ อิอิ) >..<

มาๆ เดินกันต่อไปจ้า (แต่น้องเริ่มหนักของกินเต็ม 2 แขนนี่ละล่ะสิ ฮืออออ)

ว้าวววววว!!!  นี่ค่ะ สะพานเรือข้ามคลองจุดเด่นของที่นี่ สวยจริงๆเนอะ

จากตรงนี้มองไป ก็เห็นวัดบำเพ็ญใต้พอดีค่ะ  วันนี้อากาศร้อนมากๆ  เดี๋ยวเราไปหาน้ำเย็นๆกินกันดีกว่าค่ะเพื่อนๆ

แท๊นนนน  ร้านกาแฟในเรือค่ะ น่ารักมากๆ กินไปดูวิวคลองไป สุดยอดแห่งความชิวค่ะ พิมพ์ไปคิดไป ก็อยากไปอีกจัง ห้าๆ
อ๊ะ! ไอ้น้องหมา ลิ้นห้อยเชียว ชั้นรู้นะ แกร้อนใช่ม้าาาาา

พอเราอิ่มน้ำแล้ว ก็มีแรงเดินต่อค้า
ทางริมคลองเล็กๆ มีร้านรวงอยู่มากมาย เป็นร้านอาหารซะ 99% ค่ะ  อีก 1% เป็นคอกเป็ด 555555

อันนี้อร่อยมากเลย เค้าเรียกว่า "ไก่กะทิ" ค่ะ

โอ๊ยยยยยย  ของกินเยอะมากค่ะ อิแม่อยากตาย คนยิ่งๆอยากลดความอ้วนอยู่(ครั้งที่500) -__-""

ยัง ยัง ยังไม่หมดอีก มันเยอะจริงๆค่ะ พูดเลย!

เดี๋ยวเราพักกับของกินสักครู่นะคะ  ก่อนที่น้องจะตัวแตกตาย  
เรามาข้ามสะพานไปอีกฝั่งกันดีกว่าค่ะ อิอิ ฝั่งโน้นจะมีของกินเยอะมั้ยน้าาาาา ~~ (ยัง นางยังไม่เลิกนึกถึงของกิน)

สำหรับคนที่มีเด็กน้อย หรือผู้สูงอายุก็ไม่ต้องกังวลนะคะ ที่นี่มีลิฟท์ขึ้นชั้น 2 เพื่อข้ามสะพานบริการฟรีค่ะ น่ารักจัง

ถึงชั้น 2 ละค้าบบบบบ  สะพานเรือจากมุมนี้

และมุมนี้

ตรงบริเวณสะพานเรือ จะมีร่มให้บริการนักท่องเที่ยวฟรีนะคะ หยิบจากฝั่งนี้ ข้ามสะพานไปแล้วก็ไปคืนที่ฝั่งโน้น เพราะแดดร้อนมากค้า SPF50 ก็เอาไม่อยู่

ถ่ายกลางสะพานซะหน่อย
ตรงกลางสะพานมีอาหารปลาขาย ถุงละ 20 บาท ไว้สำหรับให้เราให้อาหารปลา โยนลงไปจากกลางสะพานนี่ล่ะค่ะ
ข้างล่างมีปลาตัวใหญ่ๆเบิ้มๆ น่ากิน เอ้ย! น่ารักเพียบเลยค่ะ
น้องไม่ได้ถ่ายมา มัวแต่ให้อาหารปลา ละจินตนาการถึงทอดน้ำปลาอยู่ (บาปนะเออ เขตวัด 555)

ลงสะพานไปฝั่งวัดบำเพ็ญใต้ปุ๊บ (อย่าลืมคืนร่มนะคะ5555) ก็จะเจอกับศาลพ่อขวัญ แม่เรียมเลยค่ะ แวะขอพรเรื่องความรักกันได้นะคะ หนุ่มๆสาวๆ ไปไหว้กันเพียบเลยค่ะ

ถัดมาจากศาล ก็เจอเจ้าสองสามตัวนี้คอยต้อนรับอยู่เลยค่ะ มีอาหารขายให้ป้อนได้นะคะ เป็นเมล็ดทานตะวัน
เชื่องค่ะ ป้อนกับมือได้เลย นางไม่กัดค่ะ แต่จิกมือขาด ล้อเล่น!!!!  นางน่ารัก ไม่ดุเลยค้า

เดินมาอีกนิดก็จะเจอตลาด อีกแล้วค้าาาา ของกินเพียบเช่นเคย แต่ตลาดนี้จะตกแต่งสไตล์วินเทจนะคะ คลาสสิคชะมัด ><

คนเพียบเลยยยยยย

เห้ยยยย มีด้วยอะ เคยกินกันมั้ยคะ??? จำได้ว่าตอนนี่เด็กๆ กินทุกวันเลย(รูปคนนั่งตกปลา) โดนแม่ทุบประจำค่ะ เพราะซื้อกินไม่เคยหมด
พอไม่หมดเลยชอบเอาไปแปะหัวน้อง เหนียวติดผมเลยค้า เลยโดนประทานไม้เรียวตามระเบียบ : (

หม้อไหก็ยังมีนะเออ

มีร้านกาแฟ ปละร้านขายของเล่นแนววินเทจด้วยค่ะ ชอบมากกกกกก นี่เหมาอีลูกอมกล่องละ3 บาทที่มันกินละเปรี้ยวปรี๊ดขี้ไหล ละค่อยๆหวานมาเพียบเลย
(ใครรู้จักมั่ง ถ้ารู้จัก แสดงว่า ว๊ายยยย! แก่!!)

เก๊าเองแหละ แบร่!

ร้านของจิ๋ว

ภาพรวมๆค้า วันนี้คนเยอะน่าดูเลย แต่ไม่แออัดนะคะ กำลังดี

โหยยยย ของกินอีกแล้วอ่ะ เอื้อกกก //กลืนน้ำลาย

ขาวๆอวบๆตึงๆ

มีแต่ของกิน ของกิน และของกิน

เดินมาเรื่อยๆ ก็มีตลาดขายของจุ๊กจิ๊ก ตั้งแต่ของเล่น เสื้อผ้า รองเท้า เครื่องประดับ อาหาร เยอะแยะเลยค่ะ
แล้วน้องก็เดินมาพบกรงเจ้านี่เข้า

เค้าเรียกว่าไรนะคะ?? แพร์รี่ด็อก รึเปล่า มีหลายตัวเลยค่ะ ยืนชะเง้อมองคนผ่านไปผ่านมานิ่งเชียว มันคงคิดว่า ไอ้มานู้ดดดดดด เอาอาหารมาแหล่กบ้างซิ!!

รวมๆ ตลาดขวัญเรียมก็มีประมาณนี้นะคะ จริงๆแล้วยังมีอีกหลายจุด หลายส่วนที่น้องไม่ได้ถ่ายมา อยากลองให้มาสัมผัสเองดีว่านะคะ
วันว่างๆ เวลาว่างๆ เบื่อๆเดินห้าง ก็ลองมาดูนะคะ มีเสน่ห์มากค่ะ ไม่ไกลด้วย เด็กน้อยคงชอบ เพราะมีสัตว์ต่างๆเยอะ
เหมาะกับพาครอบครัวมาจริงๆค่ะ  จริงๆทางตลาดมีบริการนั่งเรือชมตลาดและวัดด้วยนะคะ เที่ยวละ 20 บาท
ส่วนสิ่งที่ได้กลับไปแน่ๆเลยคือ น้ำหนักตัวที่อาจเพิ่มขึ้นค่ะ 55555555 ระวังกันด้วยนะ อย่าหน้ามืดเหมือนน้อง >//<

ขอลากันไปด้วยรูปนี้นะคะ  เห็นสาวๆที่เต้นอยู่มั้ยคะ เย็นๆที่ตลาดมีการแสดงโชว์ให้ดูฟรีด้วยค่ะ

นั่นเด็กๆกำลังเต้นเพลงหญิงลีอยู่ค่ะ น้องนี่แทบอยากจะไปขอใจแลกเบอร์โทรด้วยคนเลยค่ะ อิอิ

บ๊ายยยยยยยย
ชื่อสินค้า:   ตลาดน้ำขวัญ-เรียม
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่