Filter จำเป็นไหมครับ สำหรับ เลนส์ Kit 16-50 ของ Fuji ครับ

ที่ใช้อยู่คือ Fuji X-A1 + Kit 16-50
คือตอนนี้ก็ติดฟิล์มกันรอยมาแล้ว
แต่เห็นในร้านมีขาย Filter อยู่ เลยสอบถามดู

เห็นมีทั้ง UV Protector ... อะไรอีกมากมาย
ร้านก็เชียร์ให้ซื้อ มีของ Hoya Kenko B+W แต่แนะนำแบบ protector พอ แต่ราคา ต่อชิ้น 900-1500 บาท

ผมเลยสงสัยว่ามันแพงจัง มันจำเป็นมากไหมครับ ถ้าเอาราคาไม่แรง แต่คุณภาพพอใช้ได้ ใช้ของอะไรดีครับ
เห็นขาย มือสองของ filter Canon 650 บาท น่าสนไหมครับ

ปล.มันสามารถใช้ข้ามค่ายได้ใช้ไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่