ว่าด้วยเรื่องการไหว้บรรพบุรุษของคนไทยเชื้อสายจีน

กระทู้สนทนา
เราเป็นคนไทยเชื้อสายจีน ครอบครัวทางพ่อเคร่งพวกวันสำคัญต่างๆ เช่นวันตรุษจีน สารทจีน ไปไหว้หลุมศพเหล่ากงเหล่าม่า มีญาติสองฝั่งก็ต้องไปหลายหลุม คือที่นี้เราก็เป็นชาวพุทธที่ค่อนข้างเชื่อเรื่องเวียนว่ายตายเกิดนะ อย่างตอนนี้อายุก็30 แล้ว หลุมบรรพบุรุษที่ไปไหว้กันเนี่ย ก็ไหว้ตั้งแต่เด็กมากมาจนอายุขนาดนี้กัน เราว่าบรรพบุรุษเราน่าจะไปเกิดแล้วไหม หรือจริงๆแล้วประเพณีพวกนี้มีกำหนดไหมว่า ต้องไหว้ค่อไปกี่ปี ใครพอรู้ความเป็นไป รบกวนแชร์กันหน่อยนะคะ เราก็ไม่ค่อยมีความรู้มากหรอก ทำตามครอบครัวกันมา แต่เราแค่สงสัยจริง เมื่อก่อนไหว้แค่หลุมเหล่ากงเหล่าม่า ตอนนี้เพิ่มอากงด้วย คือไปหลายหลุมมากเลยอ่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่