อยากเรียนสถาปัตย์ แต่มีคำถามครับ

อยากเรียนสถาปัตย์ ครับ คิดว่าน่าจะเหมาะกับตัวเอง เพราะเป็นคนชอบคิด ชอบออกแบบ ชอบขีด ชอบเขียนอยู่แล้ว เรื่องการเรียนก็พอไปวัดไปวา ได้เกรด 3 ปลายๆ ห้องเรียนพิเศษ โมดงโมเดล หรือพวก sketch up ก็ทำเป็นอยู่บ้าง เลยคิดว่าน่าจะพอเรียนไหว แต่ที่บ้านพ่อกับแม่เป็นเภสัชกร มีธุรกิจอยู่แล้วเลยเกิดลังเลขึ้นมาบ้างน่ะครับ ว่าจะเรียนสถาปัตย์ หรือเภสัชดี (คิดว่าชอบสถาปัตย์นะครับ แต่เภสัชก็คิดว่าน่าจะเรียนได้เหมือนกัน)

คำถามนะครับ
1. เงินเดือนสถาปัตย์นี่สตาร์ทประมาณเท่าไหร่ แล้วอายุงาน 5 ปี , 10 ปี นี่เป็นประมาณเท่าไหร แล้วรับงานนอกกันประมาณกี่งาน/เดือน ตกเป็นเงินประมาณเท่าไหร่ครับ

2. ตามต่างจังหวัดเขาจ้างสถาปนิกออกแบบกันบ้างไหมครับ (จากประสบการณ์ ตอนสร้างอาคารสำนักงาน พ่อจ้างช่างเขียนแบบของ อบต.หรืออะไรซักอย่าง เขียนแบบให้ (มูลค่าก่อสร้างประมาณ 5m ในราคาประมาณ 20k) แต่งานที่ได้มาก็ตามราคาไม่โดดเด่น ไม่สวย ไม่ตอบโจทย์อะไรเท่าไหร่)

3.เปิดบริษัทสถาปนิกเอง
3.1 หา connection มาจากไหนกันครับ
3.2 ถ้าจะเอาผลงานใส่พอร์ต ต้องเป็นงานส่วนตัวอย่างเดียว หรือเอางานในนามบริษัทที่เป็นคนทำมาใส่ก็ได้
3.3 เปิดบริษัทฯ นี่ยากไหมครับ
3.4 มีโอกาสก้าวหน้ามากไหมครับ (ความฝันคือแบบ a49 แต่ตอนนี้ได้แค่ฝันไปก่อน)

4. จะให้รุ่งต้องไปเมืองนอกจริงหรือเปล่า

5. ข้อสอบ pat4 ออกเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ แล้วยากมากไหมครับ ออกฟิสิกส์เยอะและยากเท่า pat3 หรือไม่ครับ
5.1 ความถนัด , pat4 นี่ควรอ่านจากไหนดีครับ (ตอนนี้ผมอ่านระบบโครงสร้างทางสถาปัตยกรรม เล่มเหลืองๆ ของชลธี อิ่มอุดมอยู่ครับ จะออกประมาณนั้น หรือผมมาผิดทางแล้ว)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่