ภาษาอังกฤษสำเนียงอังกฤษแบบไฮโซๆ แบบลูกผู้ดีมีการศึกษา เป็นแบบไหนเหรอคะ ฝึกยากมั้ย ?

ได้ยินมาว่าภาษาอังกฤษสำเนียงอังกฤษมีหลากหลายแบบมากๆ
แบบคนใช้แรงงาน แบบคนธรรมดา หรือคนที่อยู่ต่างเมืองกันสำเนียงภาษาอังกฤษก็ต่างกันแล้ว
แต่เราอยากทราบว่าภาษาอังกฤษสำเนียงอังกฤษแบบไฮโซๆ แบบลูกผู้ดีมีการศึกษามันเป็นแบบไหนเหรอคะ
แบบว่าพูดแบบไหน พอจะมีคลิปตัวอย่างให้ดูมั้ยคะ ?
แล้วมีคำถามอีกค่ะ  

1. แล้วถ้าเราซึ่งเป็นคนไทยที่เรียนภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่ 2 อยากจะฝึกสำเนียงภาษาอังกฤษแบบสำเนียงอังกฤษไฮโซๆ
ให้เหมือนลูกผู้ดีมีการศึกษา มันจะฝึกยากมั้ยคะ ใช้ระยะเวลายาวนานเท่าไร หรือถ้าอยากจะเรียนในประเทศไทยที่ไหนเปิดสอนบ้าง
และอาจารย์ที่สอนคนไหนมีสำเนียงไฮโซ แบบลูกผู้ดีมีการศึกษาบ้างคะ 555 เราอยากรู้จริงๆ ค่ะ ?

2. แล้วถ้าเกิดเราเอาสำเนียงแบบนี้ไปพูดกับคนคนปกติเขาจะรู้สึกอย่างไรคะ เขาจะคิดว่าเรากระแดะรึเปล่าคะ แบบทำเป็นไฮโซพูดสำเนียงนี้
เขาจะคิดแบบนั้นรึเปล่าคะ หรือเขาฟังเเล้วเฉยๆ หรือเขาฟังเราเเล้วรู้สึกชื่นชม ?

เราคิดว่าภาษาอังกฤษสำเนียงอังกฤษมันมีเสน่ห์มากแต่ไม่เคยรู้มาก่อนว่าสำเนียงอังกฤษมีหลายแบบมากๆ ในประเทศของเขาเอง
เราเพิ่งจะได้รู้ได้อ่านบทความจากเว็บหนึ่งมาเร็วๆ นี้นี่ล่ะค่ะ

อยากทราบจริงๆ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่