ด่วน!! ผู้รู้เชิญทางนี้! พาสปอร์ตกำลังจะหมดอายุ แต่ดันทำวีซ่าและซื้อตั๋วเครื่องบินไปเรียบร้อยแล้ว ทำไงดี

อัพเดต ณ วันที่ 28 กพ 2015 สรุปเราถือพาสปอร์ตสองเล่มคู่กัน
โดยวีซ่าเชงเก้นฝรั่งเศสอยู่ในพาสเล่มเก่า และทำเอ็นดอร์สในเล่มใหม่
เข้าทางอัมสเตอร์ดัม  เดินทางได้ตลอดรอดฝั่ง ไม่โดน ตม สกัดแต่อย่างใด
ตม ที่อัมสเตอร์ดัม แค่ถามคำถามง่ายๆ ว่าจะไปไหน อยู่ยุโรปกี่วัน แค่นั้น
ไม่มีการถามถึงตั๋วกลับ ที่พัก แผนการเดินทางใดๆทั้งสิ้น
ขอปิดกระทู้แต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณค่า

--------------------------------------------------

อัพเดต ณ วันที่ 13 กพ ได้โทรไปถามสถานทูตฮอลแลนด์มา
ทางนั้นบอกว่า ใช้สองเล่มคู่กันได้ แค่เอาพาสไปเอ็นดอร์สก็พอ
เด๋วเดินทางแล้วจะมาอัพเดตอีกที ว่าตกลงโอจริงป่าว

----------------------------------------------

อัพเดตล่าสุด
สรุปเรื่องตั๋วไม่มีปัญหา ถึงจะทำเล่มใหม่ แต่ตอนเช็คอินก็แค่แจ้งที่เค้าเตอร์..จบ

เรื่องวีซ่า
จากกระทู้ที่ คคห 6 ลงไว้ ดีนะอ่านจนจบ
สรุป "จขกท นั้น" เค้าถือพาสสองเล่ม โดยวีซ่าอยู่ในเล่มเก่า เข้าได้ทั้งเยอรมันและฝรั่งเศส ไม่มีปัญหา
http://pantip.com/topic/30346149/comment15

แต่คุณตัวบุสก้า คคห 12 ก็บอกว่า ไปฝรั่งเศสทุกปี มี ปสก ตรง ยืนยันว่า วีซ่าในเล่มเก่า ใช้คู่กับเล่มใหม่ไม่ได้

เอ่อออออ ณ จุดนี้ จขกท คงต้องเสี่ยงดวงเอาเองแล้วชิมิคร้าาา เอิ๊กกกกกก

-----------------------------

ขอแก้ไขนะคะ เห็นหลายท่านบอกว่ายาวไป

สรุปสั้นๆคือ ถ้าเราทำพาสเล่มใหม่แล้วเชงเก้นฝรั่งเศสที่เพิ่งทำมาในเล่มเก่า จะยังแวลิดอยู่ไหมคะ เราสามารถถือคู่กับเล่มใหม่ได้เลยไหม
และสอง เรื่องตั๋ว ถ้าเราทำเล่มใหม่มา จะมีปัญหาไหม เราแค่ไปแจ้งที่เค้าเตอร์วันเดินทางเลยได้ไหม มีค่าธรรมเนียมอะไรหรือเปล่า

------------------------------------------------------

สำหรับเวอร์ชั่นละเอียด ดูด้านล่างได้เลยค่า

คือ เรากำลังจะเดินทางวันที่ 19 กพ นี้
โดยแผนการเดินทางคือ กทม-ฝรั่งเศส-อาเจนติน่า

ขากลับกะจะกลับโดยผ่านทางเมกา เข้าไทย

เราไปขอเชงเก้นฝรั่งเศส และได้มาแล้ว
ตั๋วขาไปฝรั่งเศสก็ซื้อแล้ว เป็นตั๋วไปกทม-อัมสเตอร์ดัม (เปลี่ยนเครื่องที่เคแอล)
กับ Amsterdam - Bordeaux
ไปถึงฝรั่งเศสจัดการธุระสามสี่วันละค่อยเดินทางต่อไปอาเจนติน่า
และประเทศอื่นๆแถบนั้นเช่น บราซิล เปรู บลาๆๆ

แพลนเดิมคือจะไปแค่เก้าสิบวัน ซึ่งก็จะไปจบที่ประมาณ มิย ซึ่งพาสปอร์ตเราหมดอายุ 16 ธค 2015
เท่ากับว่า เหลือเวลาหกเดือนก่อนพาสปอร์ตหมดอายุ

แต่ทีนี้ แพลนเปลี่ยน
มีแนวโน้มว่าเราอาจต้องอยู่ยาวไปอีกเก้าสิบวัน....คือถึง ตค 2015

คำถามคือ
1 กรณีแบบนี้ จะมีปัญหาอะไรไหมคะ หากเราจะอยู่ประเทศแถบนั้นต่อ ทั้งที่พาสปอร์ตเหลืออายุก่อนถึงวันหมดอายุจริง ไม่ถึงหกเดือน
เราคิดเองว่า ตอนไปถึง ก็คงไม่มีปัญหาอะไร
แต่ตอนออกเนี่ย เค้าจะตรวจสอบเยอะไหมคะ

2 เรามีวีซ่าเมกาสิบปี
ขากลับถ้าเรากลับทางเมกา
คือเช่น อาจจะเป็นบราซิล ผ่านเมกา เข้าไทย
ณ วันเดินทางกลับ คือ เดือน ตค
การที่พาสปอร์ตเราเหลืออีกแค่เดือนสองเดือนก่อนหมดอายุจริง
ตม เมกา จะให้ผ่านไหมคะ

3 พรุ่งนี้วันที่ 9 เอาจริงๆถ้าเราไปขอพาสปอร์ตใหม่ก็น่าจะทัน
แต่ปัญหาคือ ถ้าได้พาสใหม่มา ตั๋วที่เราได้ซื้อไปแล้วนี่ จะเท่ากับว่า เราต้องทิ้งตั๋วแล้วซื้อใหม่ไปเลยไหมอะคะ
เพราะซื้อด้วยหมายเลขพาสปอร์ตเล่มเก่า

ถ้าเราจะอีเมล์ติดต่อสายการบิน ให้แก้ไขแค่ตรงนี้ จะได้ไหม  
หรือว่า ไปแก้ตรงเค้าท์เตอร์ตอนเช็คอินที่สนามบินเลยได้ไหม
มีค่าใช้จ่ายหรือยุ่งยากมากหรือเปล่า

4  ถ้าเราทำพาสปอร์ตใหม่จริงๆ
แล้ววีซ่าเชงเก้นที่เพิ่งขอมาในเล่มเก่า จะยังแวลิดอยู่หรือเปล่า
หรือว่าเราต้องขอเชงเก้นใหม่อีก

เราทราบว่าวีซ่าเมกายังแวลิดอยู่ โดยใช้สองเล่มคู่กันได้เลย
แต่เชงเก้นฝรั่งเศสนี่ไม่แน่ใจ
หาในเว็บก็บอกว่าใช้สองเล่มคู่กันได้  ไม่ต้องขอใหม่  แต่กรณีที่เค้าถามกันนั้น เป็นกรณีของพาสปอร์ตอินเดีย
แล้วพาสไทยล่ะ ได้ม้ายยย

5 ถ้าเราไม่ขอพาสปอร์ตใหม่ที่ไทยตอนนี้เลย
แต่เราไปทำเรื่องขอต่ออายุพาสปอร์ตเมื่อเราเดินทางไปถึงอาเจนติน่าแล้ว จะได้หรือไม่
ถ้าได้ จะใช้เวลานานมากไหม
ถ้าแค่หนึ่งอาทิตย์ก็พอไหว จะได้ไปทำเอาข้างหน้าเลย
แต่ถ้าต้องรอนานกว่านั้น ก็คงไม่ไหวเหมือนกัน

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะค้าา
ตอนนี้ร้อนใจมากเลย เพราะอีกสิบวันเราเดินทาง ถ้าต้องขอใหม่จะได้รีบๆๆไปขอเลย
ขอบคุณมากค่า

ปล ถ้าเราเดินทางยาวขนาดนี้ ประกันการเดินทางเราควรใช้แผนไหน และบริษัทไรดีคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่