เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

หมาตาย เห็บกระโดด

กระทู้สนทนา
คำพังเพยนี้ ผมได้ยินมานาน มีความหมายว่า  "นายที่หมดอำนาจ ลูกน้องหายหมด"  

แต่ผมไม่รู้ว่า ความจริงก็เป็นอย่างนั้น จนกระทั่งวันหนึ่งพาแมวตัวเมียไปทำหมัน หมอให้ฉีดยาสลบเกินขนาด ผมหวั่นตั้งแต่ตอนแรกแล้ว

ที่หมอไม่ได้ชั่งน้ำหนักแมวเลย ฉีดยาแบบประมาณเอาเอง  ส่งผลให้แมวไม่ฟื้น จนหัวใจหยุดเต้น หมอรีบผายปอด และฉีดยากระตุ้นให้ 1 เข็ม

ยาอะไรผมไม่ได้ถาม ฉีดเข้าบริเวณหัวใจ หรือ ฉีดเข้าหัวใจ หัวใจก็เต้นอีกครั้ง หมอเอาแมวมาพักบนโต๊ะ

ผมยืนเฝ้าดูอาการใกล้ชิด จนแมวหมดลมหายใจ ทันใดนั้นเห็บจำนวนมากกระโดดออกมาจากตัวแมว  

ผมสงสัยว่า เห็บเหล่านี้รู้ได้อย่างไรว่า แมวตายแล้ว ??
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่