อาการสุนัขหลังทำหมัน กินน้ำมาก ตัวสั่น เปลี่ยนที่นอนบ่อย ปกติหรือเปล่าคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามอาการสุนัขหลังจากทำหมันค่ะ
วันนี้ได้พาสุนัขเพศเมียไปทำหมันมาค่ะ ตอนที่ออกจากคลินิกเค้าก็ยังยืนได้ ท่าทางดูไม่เป็นอะไร เค้าก็ยืนอยู่หลังรถมาได้ตลอดทาง(หลายสิบกิโลค่ะ)
พอมาถึงบ้าน อุ้มลงจากรถ เค้าก็วิ่งไปกินน้ำ เข้าใจว่าหลังผ่าตัดก็คงหิวน้ำ แล้วก็ยืนทำท่าโก่งตัวนิดๆ แล้วก็เดินไปหาที่นอนค่ะ
หลังจากนั้นไม่นาน ก็ลุกมากินน้ำอีก และก็เป็นแบบนี้หลายคร้ง แต่ละครั้งที่เค้ากินน้ำ ก็กินเยอะกว่าปกติค่ะ
ดูตัวเค้าสั่นๆด้วยนิดนึง เวลาเค้านอนสังเกตว่าเค้าหายใจแรงขึ้นค่ะ
และก็มีอ้วกสองครั้ง แต่ไม่มีเศษอาหารคะ่ มีแต่น้ำออกมา
ข้าวก็ไม่ยอมกินค่ะ ทั้งที่ปกติตัวนี้จะกินเยอะอยู่แล้ว

อาการแบบนี้  ถือว่าปกติมั้ยคะ
ขอบคณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่