เตือนใจคนคันหู ระวังจะเจอแบบนี้ครับ

กระทู้สนทนา
เตือนใจผู้ที่ชอบใช้ cotton bud หรือสำลีปั่นหูครับ อาทิตย์ก่อนผมรู้สึกคันหูเลยใช้สำลีปั่นหู
แต่รู้สึกว่าสำลีตรงปลายมันใหญ่ไปหน่อย เข้ารู้หูไม่ได้เลยลอกๆสำลีออกให้มันเหลือนิดเดียว แล้วใส่หูปั่น ปั่นไปปั่นมา มันส์มากไปหน่อยเพลิน ปรากฎว่าก้อนสำลีหลุดออกจากก้านสำลี เข้าไปอุดในรู้หู แคะยังไงก็ไม่ออก ปิดหูอื้อเลย เอาไม้ปั่นหูแหย่ยิ่งดันลึกเข้าไปเรื่อยๆ สุดท้ายเอาออกไม่ได้ ผมไม่กล้าไปหาหมอเพราะรู้อาย กลัวหมอด่า อิอิ เลยปล่อยไว้ แคะเช้าแคะเย็นก็ไม่ออก แล้วอาบน้ำๆเข้าหูไปติดสำลียิ่งหนักหูอื้อเลย หลายวันเข้ารู้สึกปวดหูนิดๆอาจเพราะมีน้ำติดในสำลีด้วย วันนี้ลองตัดสินใจเอาไม้ปั่นลำลี แคะเอาสำลีออกให้เหลือน้อยๆแล้วแหย่หูเข้าไปปั่นๆหมุนๆสักพักดึงออกมา ปรากฎว่าก้อนสำลีที่ติดเข้าหูหลายวันก่อนติดออกมาด้วย โห โล่งหูเลยครับ มีน้ำเปียกชุ่มสำลีเลย ผมว่าหากปล่อยไว้นานอาจหูหนวกแน่ๆ
ใครชอบแคะหูปั่นหูด้วยสำลี อย่าแกะแคะสำลีออกจากก้านเด็ดขาด เดี๋ยวจะหลุดเข้าหูอย่างผม แล้วเอาออกยากมาก ปวดหูทรมานจริงๆครับ พับผ่าสิ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่