ทางด่วนขึ้นมอเตอร์เวย์ ชลบุรีเข้ากรุงเทพฯ มีป้ายมอไซค์ห้ามเข้าไหมครับ

เมื่อวันที่20/01/58 กระผมได้ขับรถมอเตอร์ไซค์ จากระยองเพื่อมาที่ นิคมอุตสาหกรรมเวล์โกล์ สมุทรปราการ โดยไม่ทราบเส้นทางจึงขับตรงมาจากชลบุรีเรื่อยๆจากเส้นบายพาส จนถึงด่านเก็บเงินทางด่วน จะย้อนกลับไม่ได้จึงขับด่าน ผมบอกผมเข้าผิดขอย้อนลง แต่เจ้าหน้าที่ให้ไปเสียค่าปรับ บอกไม่เกิน2000และยึดรถ ผมจึงเสียค่าโง่โดยเข้าขอค่ากาแฟ300 ผมมีแค่260 จึงให้ไป ยอมรับผมโง่ แต่ยากรู้ว่ามีป้ายโตๆๆบอกไหมก่อนเข้า เราจะได้ไม่เข้าและแค่เข้าเปิดทางกั้นให้เราขับจากอีกฝั่ง ต้องเสียเงินความโง่ด้วยหรือครับ ใครช่วยบอกผมที
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
มาจากระยอง แสดงว่าคุณมาตามทางหมายเลข 36 (สายที่ไปพัทยา)
จากนั้นคุณก็ชิดซ้ายเข้ามอเตอร์เวย์สาย 7 ตรงแยกต่างระดับโป่ง (ก่อนถึงพัทยา 6 กม.)

จากแยกต่างระดับโป่ง (กม.116) ขึ้นมาจนถึงบางพระ เป็นมอเตอร์เวย์ส่วนที่รถมอเตอร์ไซค์สามารถใช้เส้นทางได้
แต่เมื่อตรงมาจนถึง กม.78 จะเห็นป้ายตัวนี้  ต้องรีบชิดซ้ายออกไปทางเลี่ยงเมืองชลบุรี ตรงต่อไปไม่ได้แล้วนะครับ
(ป้ายสีฟ้า คือเป็นทางที่ห้ามรถมอเตอร์ไซค์เข้า)

*** เครดิตภาพ และ ข้อมูลเพิ่มเติมจากกระทู้นี้ครับ ***
http://pantip.com/topic/32405743
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่