ฮาวทู...แต่งหน้าโทนส้ม ปกปิดความโทรมกันหน่อย

กราบสวัสดีค่ะชาวพันทิปห้องแป้งทุกท่านค่ะไม่ได้เจอกันน้านนานคิดถึง

วันนี้จะมาทำฮาวทูเช่นเคย ปีใหม่ปาร์ตี้ติดๆกันหลายวันหน้าโทรมมากทำไงดีเนี้ย

ดูชิค่ะ โทรมสุดๆ แบบนี้ไม่ไหวค่ะต้องแต่งหน้าชะแล้ว

ไปเริ่มกันเลยค่ะ
1. ทาเจลควบคุมความมัน ของ MTI ตัวนี้ใช้ดีจุง นอกจากควบคุมความมันแล้วยังทำให้รองพื้นติดหน้าดีขึ้นด้วยนะ

2. ต่อๆ คนรูขุมขนกว้างมากแบบเรา ก็ต้องอย่าลืมนี้เลย primer ใช้ของlaura mercier
บีบเท่าเม็ดถั่วเขียว แล้วแต้ม 5 จุด ใช้ความร้อนของมือเกลี่ยให้เข้ากับใบหน้า

3. ช้าอยู่ใย รอซักครู่ 1-3 นาที่ให้ primer เข้าที่ก็ลงรองพื้นเลยค่ะ รองพื้นที่ใช้เป็นของ MTI HD
สองสี สีเข็มทากรอบหน้า สีสว่างทาทีโซน เหมือนการไฮไล เฉดดิ้งไปในตัว เร็ว ง่าย เหมาะกับ
รองพื้นที่ชื้อมาผิดเข็มกว่าสีผิว (แต่อย่าลืมสีผิวคนเรามีขึ้นมีลงข้า รองพื้นเข้าหน้าเราในวันนี้
อาจขาวกว่าหรือคล้ำกว่าสีผิวเราในภายภาคหน้าก็เป็นได้)

4. ใช้แปรงลงรองพื้นเกลี่ยรองพื้นให้ทั่วใบหน้าคะ ตรงไหนจะซ้ำก็ปาดมันลงไป สีคล้ำ N3 สีสว่าง N1
อย่าลืมทาคอนะคะ (ปล. นางไม่ทาคอค่ะเปลืองรองพื้น อะยังไง ไม่ใช่ไว้ลงที่หลังแต่งหน้าเสร็จค่ะ)

5. ทารูดแก้ม (บลัชออนเนื้อครีม) สีส้ม แก้มเราจะได้เด่นๆ สวยๆติดทนนาน ตลอดปี ตลอดไป
(ไม่ใช่อวยพรปีใหม่ ไม่คิดจะล้างเหรอค่ะ แหมๆ ) อิอิ เล่นเองชงเองมันคนเดียว 555+
ปล. อันไหนก็ได้ใช้ไปเถอะ ส่วนตัวใช้ของ MTI เช่นดิมค่ะ

6. เอานิ้วกดๆเกลี่ยๆ ให้กระจายไม่เป็นขอบบริเวณโหนกแก้ม

7. เอาละคะได้เวลาชุปแป้งทอดแล้วค่ะ อะนี้มันไม่ใช่ทำอาหาร แป้งฝุ่นค่ะแป้งฝุ่น
เซตมันให้อยู่ที่ลงก่อนหน้านั้นนะ ใช้แป้งฝุ่นของ กิฟฟารีนค่ะ ตัวนี้ใช้ดีใจระดับหนึ่ง
เลยนะตะเอง ใช้สี y3 ค่ะ

8. ปัดแป้งฝุ่นส่วนเกินออกด้วยแปรง ปัดแก้ม

9. อะไรกันเนี้ย ฉันลืมงัดดั้งเหรอเนี้ย ไม่ได้ๆๆ ยิ่งไม่คอ่ยจะมีอยู่ ต้องงัดค่ะขึ้นมะขึ้นมะ
งัดดั้งโดย catrice

10. แต่งตากันต่อเลยข้า ลง primer ตา ของ essence ให้อายแชโดว์ของเรา ติดทนนานไม่ใหลไม่ย้อย

11. ใช้อายแชโดว์ ของ กิฟฟารีน พาเลทนี้เลยค่ะสีสวย ติดทน เกลี่ยง่าย กิฟฟารีน คริสตัลลีน เมคอัพ เซ็ท
ใช้สี EC24 ลงบริเวณเปลือกตา ใช้สี EC06.3 ลงบริเวญหางตา ใข้แปรงหัวกลมเกลี่ยให้ฟุ้ง
ใช้สี EC21 ทางบริเวญหัวตา ใช้สี Ec06.1ทาตรงโหนกคิ้ว

12. ใช้ อายไลเนอร์ของ กิฟฟารีน กลามอรัส ซุปเปอร์ แลชเชส อายไลเนอร์

13. ดัดขนตา  กิฟฟารีน Black Glamorous มาสคาร่า

14. ติดขนตาล่าง และบน ยี้ห้อใต้หวั่น (ขนตาล่าง A08 เบอร์ ขนตาบนเบอร์ 079)

15.เขียนคิ้วด้วย ดินสอเขียนคิ้ว Beauty Buffet หางเขียนสีดำ กลางเขียนสีน้ำตาล เกลี่ยให้ได้รูป

16. ย้อมคิ้วด้วยที่ย้อมคิ้วของ MTI สีน้ำตาล

17. ปัดแก้มด้วย บลัสออน ของ ZA สี strawberry pink 02

18 . ทาลิปสติกแมค สีส้ม Morange

19. จัดแต่งทรงผมตามต้องการ

เพื่อนๆว่าทรงไหนดีค่ะเนี้ย 555 สุดท้ายออกไปข้างนอกก็ มัดหางม้าค่ะ

ลาละคะ กระทู้แรก หลังจากที่ห่างหายไปนาน ผิดพลาดประการใดขออภัยค่ะ
น้อมรับคำติชมค่ะ กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ยังรักพันทิปห้องแป้ง เสมอนะคะ จุ๊บๆๆ

Item ที่เกี่ยวข้อง
    ดินสอเขียนคิ้ว Gino mccray By Beauty Buffet
    บลัสออน ของ ZA สี strawberry pink 02
    กิฟฟารีน กลามอรัส ซุปเปอร์ แลชเชส มาสคาร่า
    กิฟฟารีน Black Glamorous liner
    Catrice Sun Glow Matt Bronzing Powder
    essence i love stage eyeshadow base
    แป้งฝุ่น ทรานสลูเซนส์ แป้งฝุ่น คริสตัลลีน Giffarine
    MTI HD Foundation SPF30 PA+++
    MTI METEOR MULTI FLUID
    Laura mercier Foundation Primer
    MAC Lipstick Morange
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น