เป็นมะเร็งระยะที่ 4 ขอคำแนะนำเรื่องจัดการกองทุน RMF LTF ที่ซื้อไว้ และประกันสังคม

เนื่องจาก จขกท เป็นมะเร็ง โชคร้ายที่ให้คีโมแล้วไม่ตอบสนอง จนลามมาเป็นระยะที่ 4 ไม่ทราบจะอยู่ได้นานอีกแค่ไหน เลยอยากเตรียมจัดการพวกกองทุน RMF LTF และกองทุนรวมต่าง ๆ ที่ซื้อไว้  ขอความรู้ คำแนะนำ จากผู้รู้ ด้วยค่ะ

1)  กรณี พ่อแม่ จขกท เลิกกัน (ไม่ได้จดทะเบียนสมรส) และ จขกท อยู่กับพ่อตั้งแต่เด็กจนถึงตอนนี้ (เอกสารใบรับรองบุตรหายไปหลายปีแล้ว)  พ่อ จขกท จะเป็นผู้รับผลประโยชย์โดยตรงหรือเปล่า หรือ จขกท ต้องไปทำบันทึกแต่งตั้งผู้จัดการมรดกอีก

2)  กองทุนบำเหน็จชราภาพประกันสังคม  พ่อจะเป็นผู้รับผลประโยชน์โดยตรงหรือปล่าว หรือต้องเตรียมเอกสารเพิ่มเติม

3)  พวกประกันชีวิต ถ้าเราระบุผู้รับผลประโยชน์ในกรมธรรม์แล้ว บ.ประกันฯ ก็จะจ่ายให้ตามนั้น ใช่มั้ยคะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะครับ ดูแลสุขภาพด้วย  พักผ่อนเยอะๆ ทานอาหารที่เป็นประโยชน์
1)  กรณี พ่อแม่ จขกท เลิกกัน (ไม่ได้จดทะเบียนสมรส) และ จขกท อยู่กับพ่อตั้งแต่เด็กจนถึงตอนนี้ (เอกสารใบรับรองบุตรหายไปหลายปีแล้ว)  พ่อ จขกท จะเป็นผู้รับผลประโยชย์โดยตรงหรือเปล่า หรือ จขกท ต้องไปทำบันทึกแต่งตั้งผู้จัดการมรดกอีก
-แนะนำทำพินัยกรรมครับให้เรียบร้อยครับ ถ้าสะดวกให้ทนายความร่างหนังสือทำให้ยิ่งดี พยานขอ 2-3 คนขึ้นไป และลงลายมือให้ชัดเจน พร้อมพิมพ์ลายนิ้วมือเหมือนโรงรับจำนำ และควรอ่านนิพัยกรรมอย่างละเอียดรอบคอบหลายๆ ครั้ง  แต่ถ้าไม่ไว้ใจใคร แนะนำให้ร่างเองครับ , และต้องทำให้ขณะที่ยังมีสติสัมปชัญญะดีอยู่ ไม่ควรช้าหรือประวิงเวลา หนังสือที่ร่างควรแจกแจงทรัพย์สินทั้งหมดโดยครบถ้วนเป็นข้อๆและระบุผู้รับผลประโยชน์โดยชัดเจน ถ้ามีทรัพย์สินสิ่งอื่นใดที่นึกไม่ถึง คิดไม่ออก ควรระบุในข้อสุดท้ายด้วยว่า "สินทรัพย์อื่นๆที่นอกเหนือจากข้อที่กล่าวมา (ถ้ามี) ข้าพเจ้าขอยกให้ ...."

2)  กองทุนบำเหน็จชราภาพประกันสังคม  พ่อจะเป็นผู้รับผลประโยชน์โดยตรงหรือปล่าว หรือต้องเตรียมเอกสารเพิ่มเติม
-ข้อ 1 ครอบคลุมหมดแล้วครับ
  *** ข้อแก้ไขตามคอมเม้นด้านบนของคุณ BT82 โทรถามประกันสังคมดูครับ (1506)

3)  พวกประกันชีวิต ถ้าเราระบุผู้รับผลประโยชน์ในกรมธรรม์แล้ว บ.ประกันฯ ก็จะจ่ายให้ตามนั้น ใช่มั้ยคะ
-ใช่ครับ  แต่ถ้าอยากเปลี่ยนแปลงส่วนไหน หรือว่าเพิ่มเติมผู้รับผลประโยชน์ให้รีบดำเนินการโดยไวที่สุด โดยติดต่อตัวแทนสาขาใดก็ได้ และอย่าลืมค้นหากรมธรรม์มารวบรวมเก็บไว้พร้อมพินัยกรรมด้วยนะครับ

ขอให้คุณพระคุ้มครองนะครับ คุณจะต้องหายจากโรคร้ายนี้ ผมและเพื่อนๆ ในพันธ์ทิพย์ให้กำลังใจเสมอ
ความคิดเห็นที่ 42
ขอบคุณมากค่ะ  สำหรับทุกคำแนะนำ  จะรีบไปจัดการในตอนที่เรายังทำอะไรได้อยู่

และขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องการปฏิบัติตัว และทางเลือกอื่น ๆ  รวมถึงกำลังใจด้วยค่ะ  จริง ๆ แล้ว ใจสู้อยู่ค่ะ สารภาพว่า จขกท รักษาแพทย์แผนปัจจุบันเท่านั้น ไม่ได้ดูทางเลือกอื่น  เพราะศรัทธาและมั่นใจว่าอาจารย์หมอเจ้าของไข้คงหาวิธีการรักษาให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ ยังมีความหวังค่ะว่าเราจะโชคดีเหมือนคนไข้คนอืน ๆ ที่เปลี่ยนสูตรคีโมแล้วตอบสนอง  

แค่นี้ก็ถือว่าโชคดีค่ะ เพราะได้เจอแต่คุณหมอดี ๆ เดิมรักษาที่ รพ.เอกชน แต่อาจารย์หมอก็แนะนำให้มารักษาต่อที่ รพ.โรงเรียนแพทย์  จากเดิมที่มีอคติกับ รพ.รัฐบาล ตอนนี้เปลี่ยนไปเลยค่ะ เพราะคุณหมอ พยาบาล และบุคคลากรที่ รพ. ดูแลคนไข้เป็นอย่างดี

จขกท ขอแค่ได้อยู่กับพ่อให้นานที่สุดเท่าที่จะนานได้  แต่ท้ายสุดได้แค่ไหนก็แค่นั้น  

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  ไม่เคยคิดว่าจะได้กำลังใจขนาดนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่