คำถามเกี่ยวกับตู้ปลา การรันน้ำ กรองตู้ และสารพัดปัญหาเกี่ยวกับปลา

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ พอดีวันนี้ตอนเที่ยงๆ ผมจะไปซื้อตู้ปลาที่จตุจักรครับ เท่าที่สืบค้นข้อมูลมาจตุจักรมีตู้ปลาร้านเจ๊เล็ก ลุงจวน และร้านนิศาชล ที้ราคาถูก ผมอยากทราบราคาตู้24นิ้วของทั้ง3ร้านนี้ในปัจจุบันหน่อยครับ อีกอย่างครับ พอดีผมไม่มีรถ ตู้ขนาด24นิ้วผมจะสามารถเอาขึ้นBTSได้ไหมครับ ลำพังผมยกได้นะครับ แต่กลัวมันใหญ่ไปเขาไม่ให้เอาขึ้น ไม่อยากขึ้นTaxiครับ ผมเป็นวัยรุ่นเก็บเงินมาซื้อตู้ปลาครับ ทุบกระปุกมามีงบแค่600เองร้องไห้ ค่ารถTAXIจากjj มาบ้านผมก็200พอดี กลัวซื้อตู้ปลาแล้วไม่พอค่ารถกลับ ไว้ถ้าซื้อมาแล้ว จัดตู้เสร็จ รันน้ำ ค่อยปล่อยปลาครับ พอดีตู้เก่าปลาชัคเกอร์ชนตู้แตกครับ เหตุเพราะผมเดินผ่านตู้ปลา Facepalm ขอถามอีกนิดครับ พอดีเลี้ยงชัคเกอร์ 3ตัว ปลาทอง3ตัว(ตู้เก่า30นิ้ว พื้นโล่ง มีถ้ำหินว่าซ้อนกันให้ชัคเกอร์หลบ2มุม) ผมอ่านๆมาเขาว่าห้ามเลี้ยงรวม แต่ผมก็เลี้ยงรวมมาแล้วครับ ก็ปกติดีนะครับ ชัคเกอร์ L083,กับสีเผือกครับ วันๆเขาก็อยู่แต่ในมุมมืดน่ะครับ ไม่เคยมาวุ่นวายกะปลาทองเลยครับ (ไฟห้องธรรมดาครับ ไม่ได้มีไฟตู้ปลาอะไร) อาหารที่ให้ก็แบบเม็ดจม ที่นี้ผมจะปูพื้นด้วยทรายแบบไหนดีครับ มีร้านขายทรายในเจเจที่แนะนำไหมครับ หรือไม่ปูดี? ต้องปูทรายบางๆอันนี้ผมรู้(หยอก) แล้วไม้จมนี่ใส่หรือไม่ใส่ดีครับ ใจนึงก็อยากใส่ให้ชัคเกอร์แทะเล่นๆ แต่ก็กลัวจะกินพื้นที่ปลาทองครับ อีกใจก็อยากซื้อ2ตู้ แยกกันอยู่ไปเลย (สบายใจคนสุขใจปลา) แล้วมอสนี่ให้เกาะไม้น้ำนี่ทำยังไงครับ (ผมไม่เคยซื้อเลย) การรันน้ำถ้าใช้กรองแขวนสำหรับตู้20-30นิ้ว นี่รันนานเท่าไหร่ดี แล้วเป็นกรองฟองน้ำห้อยแล้วต่อท่ออ๊อก นี่รันนานเท่าไหร่ดีครับ(ถามเผื่อ) เห็นเว็บบอร์ดอื่นๆเขารันน้ำแล้วใส่แบคทีเรียเพื่อให้กรองสมดุลอะไรประมาณนี้ แต่ในกรณีของผมเลี้ยงปลาอยู่แล้ว มีน้ำที่ใช้เลี้ยงปลาอยู่แล้ว ผมคงไม่ต้องซื้อมาใส่ใช่ไหมครับ? แล้วตู้ปลาใหม่ล้างน้ำเกลืออย่างเดียวไม่ต้องแช่น้ำเกลือได้ไหมครับ(ใจร้อนนิดนึงอยากลงปลาไวๆ เลี้ยงฉุกเฉินในกะละมังมา1อาทิตย์แล้ว) ถ้าผมซื้อปลาแพะแพนด้ามาลงเพิ่มจะได้ไหม เพิ่มสูงสุดได้กี่ตัวครับ ครับประชากรปลาจะหนาแน่นจะสกปรกไปไหมครับ? แล้วสมมุติซื้อแพะแพนด้ามาแล้ว อยากจะเอาเขาลงตู้ นี่มีอะไรซับซ้อนนอกจากปรับอุณภูมิปลาไหมครับ? อ้อ แล้วถ้าจำนวนปลาอย่างผมมี รวมกับขนาดตู้24นิ้ว ใช้กรองแบบไหนดีครับนอกจากกรองข้าง(เก๊าไม่มีงบง่ะร้องไห้ ) คือถ้าวันนี้ซื้อใหม่อะไรใหม่ ผมอาจจะเก็บเงินซื้ออีกตู้ขนาดเท่าเดิมในอีก2อาทิตย์เพื่อแยกเลี้ยงปลาทองครับมีข้อแนะนำอะไรบอกได้เลยเลยนะครับ ถือว่าสั่งสอนเด็กน้อยถ่ายทอดวิชานะครับ ท่านอาจารย์ทั้งหลาย ปอลิง ไลน์ผม Slurpee_job อมยิ้ม17อมยิ้ม16อมยิ้ม22อมยิ้ม07อมยิ้ม13อมยิ้ม02
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่