หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
รบกวนคณิตศาสตร์ประถมซักข้อครับ
กระทู้คำถาม
คณิตศาสตร์
วิชาการ
มีดินสอ 15 แท่ง แบ่งใส่กล่อง 4 กล่องได้กี่วิธี โดยที่ต้องมีดินสออย่างน้อย 1 แท่ง และมีดินสอไม่เท่ากันทุกกล่อง ลูกเอาโจทย์มาถาม ผมคิดไม่ตรงเฉลย (เฉลย 30). ขอบคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
ดูโจทย์คณิตศาสตร์ระดับประถมให้หน่อย นักเรียนทำผิดหรือครูเฉลยผิด ///////////
โก๋ไม่แก่
ช่วยหน่อยครับ ทำไม่เป็นจริงๆ pls-_-(โจทย์คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.3)
มานีซื้อดินสอมาจำนวนหนึ่งเป็น 1 ใน 150 บาทถ้าราคาดินสอลดลงแท่งละ 1 บาทจะซื้อเพิ่มได้ 25 แท่ง ดินสอราคาแท่งละเท่าใด(แสดงวิธีทำ)
สมาชิกหมายเลข 5262962
ใส่ ชุดพละ โรงเรียน ประถมศึกษา หรือ โรงเรียน ประถม ที่ จบแล้ว ใส่นอน
มีใคร ชอบ ใส่ชุด พละ โรงเรียน บ้าง ผมชอบ ชุดพละ ประถมศึกษา แล้ว ชุดพละ ประถม ตอน ป5-ป6 เป็น สีเหลือง-ดำ ผมชอบ ใส่นอน ผมอะ ชอบ มากๆ แล้วผม ซักชุด พละ โรงเรียน ประถม แล้ว ผม ใส่ นอน ได้ ไม่เกิน
สมาชิกหมายเลข 8999686
โจทย์คณิต ช่วยแก้ที ตอนนี้งงมากทำนานแล้ว?
เรางงกับข้อนี้มาก ทำไม่ได้เลย ช่วยเราที ซื้อดินสอ5แท่ง ยางลบ6ก้อน จ่ายเงิน90บาท ต่อมาซื้อดินสอ9แท่ง ยางลบ5ก้อน จ่ายเงิน133บาท ถ้าซื้อดินสอ3แท่ง ยางลบ7ก้อน ต้องจ่ายเงินกี่บาท
สมาชิกหมายเลข 4687169
ทำโจทย์แข่งขันแทบไม่ได้เลย ปกติมั้ย?
คือตอนนี้เรากำลังเตรียมสอบเข้า ม.4 ค่ะ แล้วปัญหาคือทุกวิชาเราสามารถทำได้หมด ยกเว้นคณิตตตต รู้สึกว่าโจทย์แข่งขันพวกนี้ถ้าไม่เคยทำมาก่อนก็แทบจะทำไม่ได้เลยค่ะ เลยเริ่มสงสัยแล้วว่า หรือจริง ๆ แล้วปัญหามัน
สมาชิกหมายเลข 8549998
ทองแท่ง 5 ยาท 1 ก้อน ค่าบล็อก 250 บาท
ภูมิใจเอาเงินเก็บไปซือทองแท่ง วันนี้ 22/5/68 ทองแท่ง 5บาท 1แท่ง ฮั่วเซ่งเฮง ราคาขาย 51,550 x 5 + ค่าบล็อก 250 บาท รวม 258,000บาท (แต่ถ้าซื้อแยกก้อนละบาทค่าบล็อกก็จะเสีย บาทละ 150) เมื่อก่อนเราซื้อแยกก
สมาชิกหมายเลข 8041236
มาทำโจทย์ 100 วัน กัน ครับ
หลังจากกระทู้ https://pantip.com/topic/43542163 ผมก็คิดว่า อยากจะแยกย่อย โจทย์ แต่ละ พาท เพื่อแยกเป็นหมวดๆ สำหรับคนที่อยากจะเน้น เรื่องใดเรื่องหนึ่ง ครับ โจทย์ส่วนใหญ่จะเป็นโจทย์ง่ายๆ สำหรับเด็กประ
lamaka_tor
รบกวนสอบถามโจทย์เลขเด็กประถมครับ
ไปเจอโจทย์เลขคณิตมา อ่านโจทย์ก็งงเป็นไก่ตาแตก เนื่องจากเลยวัยแล้วที่เรียนมาก็ลืมไปหมด ตามโจทย์... กำหนดให้ a*b = ( 5/3x a) + ( 2 x b ) เมื่อa , b เป็นจำนวนนับใดๆ ถ้า m
สมาชิกหมายเลข 7403416
ช่วยแก้เลขโจทย์นี้หน่อยค่ะ เรื่องความน่าจะเป็น ม.3 ยากมาก😭😭
กล่องใบหนึ่งบรรจุแท่งพลาสติกอยู่3แท่ง ยาวแท่งละ 6,8,10ซม. สุ่มหยิบ 3 ครั้ง ครั้งละ 1 แท่ง และบันทึกเลขหมายไว้ แล้วใส่กล่องคืน ความน่าจะเป็นที่จะได้แท่งพลาสติกมาประกอบเป็นรูปสามเหลี่ยมมุมฉากเป็นเท่าไร
สมาชิกหมายเลข 6953962
ทองแท่ง 5 ยาท 1 ก้อน ค่าบล็อก 250 บาท
ภูมิใจเอาเงินเก็บไปซือทองแท่ง วันนี้ 22/5/68 ทองแท่ง 5บาท 1แท่ง ฮั่วเซ่งเฮง ราคาขาย 51,550 x 5 + ค่าบล็อก 250 บาท รวม 258,000บาท (แต่ถ้าซื้อแยกก้อนละบาทค่าบล็อกก็จะเสีย บาทละ 150) เมื่อก่อนเราซื้อแยกก
สมาชิกหมายเลข 8041236
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
คณิตศาสตร์
วิชาการ
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ :
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
รบกวนคณิตศาสตร์ประถมซักข้อครับ