ความเร็วในการโฟกัส อยู่ที่ตัวบอดี้กล้อง หรือ อยู่ที่ตัวเลนส์ครับ

เวลา บอดี้กล้อง ออกรุ่นใหม่ ชอบโฆษณาว่า โฟกัสได้ไวเพียง 0.01 วินาที

แต่ไปอ่านกระทู้ บางท่าน ว่า เลนส์รุ่นใหม่ที่มาแทนเลนส์รุ่นเก่าปรับปรุ่งเรื่องการโฟกัสได้ไวขึ้น เช่น Lumix G 20mm F1.7 II จะโฟกัสได้ไวกว่า Lumix G 20mm F1.7 รุ่นแรก

ทำให้ผมสับสนมากๆ สรุปแล้ว ความเร็วในการโฟกัส อยู่ที่ตัวบอดี้กล้อง หรือ อยู่ที่ตัวเลนส์ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่