ฝากถึงรถยนต์ทะเบียนกรุงเทพทุกคัน

ขอพูดหน่อยนะคับ
ช่วงก่อนสิ้นปีที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาส ขี่ Bigbike เดินทาง จาก กรุงเทพ ไป เชียงใหม่
ซึ่งก็ไปกัน 2 คัน 2 พี่น้อง
ตลอดเส้นทางที่เดินทาง ก็ขี่เลนซ้ายบ้าง กลางบ้าง ตามสภาพถนนหรือแซงรถช้าจากเลนซ้าย
ซึ่งผมกับพี่ชาย ก็พยายามขับขี่ให้คนที่ขับรถยนต์เห็นว่า ถึงจะขี่ Bigbike ก็ขับขี่ช่องทางซ้ายนะ
แต่สิ่งที่ผมคิดและทำนั้นตลอดเส้นทาง เจอรถยนต์ขับแซงจากไหล่ทางบ้าง เบียดบ้าง เปลี่ยนเลนใส่บ้าง ไม่สนใจเลยว่าผมเนี่ยขี่มอไซค์ ซึ่งเป็นแบบนี้ตลอดทางไปจนถึงเชียงใหม่ ซึ่งรถที่วิ่งแบบเห็นแก่ตัว ไม่ระวังคนอื่น ทะเบียนมาจากกรุงเทพทั้งสิ้น เอานิสัยแย่ๆในตัวเมือง มาใช้ตามต่างจังหวัด สุดท้ายถ้ามีปัญหา ก็มาดราม่ากันทีหลัง บนโลกโซเชี่ยว ตอนขับขี่ไม่เคยคิดถึงผู้ใช้รถใช้ถนนคนอื่นๆเลย แล้วเจอแบบนี้ตลอดตั้งแต่ กรุงเทพ-เชียงใหม่-กรุงเทพ
แล้วที่เจอประจำเลย คือ จี้ตูดผมตอนผมแซงรถช้า พอหลบทางให้ ก็มาขี่ตีคู่ข้างๆไม่ไปไหน แซงไปแล้วก็ชะลอบ้าง สุดท้ายผมแซง ก็มาจี้ตูดผมใหม่ เป็นโรคอะไรกัน อยากจะบอกไม่ได้อยากแข่ง ไม่ได้อยากไล่ ต่างคนต่างขับขี่ไม่ได้หรือไงคับ
ส่วนใครขับดี ผมจะแซงแล้วหลบทางให้ หรือโบกมือเป็นสัญลักษณ์ว่าแซงได้ อันนี้ผมยกนิ้วให้ โบกมือทักทายให้ตลอดทางทุกคัน เพื่อแสดงความขอบคุณ

ยังไงก็ฝากหน่อยคับ ผมขับทั้งรถยนต์และมอไซค์ ผมเข้าใจทุกคน แต่ไม่เข้าใจพวกขับแย่ๆบางคน มีจิตสำนึกบ้างมั้ยคับ

ปล.อาจใช้คำพูดดูแรง แต่ทั้งหมดคือเรื่องจิงคับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่