ทำมั้ยฝรั่งสมัยนี้ประกาศตัวเป็นคน "ไม่มีศาสนา" กันเยอะ

ผมเคยไปคุยกับฝรั่งที่มาสอนภาษาอังกฤษ  ผมถามเขากับว่า "Religion"  เขาตอบ "No" แสดงว่าเขาไม่มีศาสนา
ถ้าเขาตอบเป็นแบบภาษาไทย ผมคงจะรู้สึกว่าเขาพูดว่า  "อืม  ไม่มีนะ"
และยังมีประเทศฝรั่งใหม่ๆ ที่เจริญๆ ไม่มีศาสนากันก็เยอะ

(อาจเป็นสาเหตุเพราะ)
- ศาสนาของบรรพบุรษของเขา ไม่สามารถตอบสนองจริตของเขาได้
แต่ผมก็ไม่ได้หมายความว่าศาสนาที่มาจากบรรพบุรุษของเขาห่วย เพียงแต่ศาสนาของบรรพบุรษของเขา ไม่สามารถตอบสนองจริตของเขาได้ นั่นเอง

ฝรั่งนับถือศาสนาที่นับถือศาสนาคริสต์ก็ยังมีอยู่ แต่ยังมีฝรั่งที่นับถือศาสนาอื่นๆ ด้วยนะ เช่น อิสลาม ฮินดู บาไฮ ซิกข์  แต่น้อย
ปัจจุบันหาฝรั่งที่นับถือพุทธได้น้อยมาก
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่