เยือนแดนมังกร Lost in China Backpack style (นครเซี่ยงไฮ้ - กรุงปักกิ่ง) ตอน Lost in Beijing

เข้ามาดู

ทริปเยือนแดนมังกร Lost in China Backpack style (นครเซี่ยงไฮ้ - กรุงปักกิ่ง) จากตอนที่แล้ว http://pantip.com/topic/33029771

ผ่านไปแล้ว 5 วัน ณ นครเซี้ยงไฮ้เมืองใหญ่ที่สุดของจีนและเป็นเมืองศูนย์กลางเศรษฐกิจ
การเดินทางครั้งต่อไปจะไปกรุงปักกิ่ง ศูนย์กลางการเมือง การปกครองและวัฒนธรรมของประเทศ

วันที่หก 13 พฤศจิกายน 2557

รถไฟความเร็วสูงเซี่ยงไฮ้-ปักกิ่ง  - หอฟ้าเทียนถาม (หอบูชาสวรรค์) - ถนนหวางฟู่จิง

วันแรกตอนเช้าตรู่ Checkout ออกจากโรงแรมเดินทางไปสถานีรถไฟหงเฉียว ซึ่งมีสนามบินหงเฉียวใกล้ (สนามบินเก่าของเซี้ยงไฮ้เหมือนดอนเมือง)

สถานีรถไฟใหญ่มาก หัวลำโพงเทียบไม่ติด นึกถึงกรุงเทพอีก 10 ปีข้างหน้าเลยบางซื่อจะกลายเป็นศูนย์กลางรถไฟ คล้ายๆหงเฉียว สถานีนี้สามารถเดินทางไปทั่วประเทศ  รถไฟออก 9.00 ครับตรงเวลา

รถไฟความเร็วสูงครับ จองตั๋วมาตั้งแต่กรุงเทพละราคาตั๋วประมาณ 3600 บาท อันนี้ชั้นประหยัดนะ

เดินทางไปกรุงปักกิ่งครับ ระยะทางประมาณเกือบสองพันกิโลเมตร ไกลมาก ใช้เวลาเดินทาง 4 ชั่วโมงกว่า ความเร็ววิ่งเกิน 300 km/hr ครับ

ผ่านเมืองนานจิง  หนาน = ใต้  จิง = เมืองหลวง นานจิง = เมืองหลวงทางใต้ เมืองนี้เป็นเมืองหลวงตอนจูหยวนจางสถาปนาราชวงศ์หมิง หลังจากขับไล่มองโกลออกไปจากจีน  แต่ช่วงหลังฮ่องเต้ราชวงศ์หมินย้ายเมืองหลวงไปที่ปักกิ่ง หรือ เป่ยจิ่ง เป่ย = เหนือ จิ่ง = เมืองหลวง ดังนั้น เป่ยจิ่งก็คือเมืองหลวงทางภาคเหนือครับ

ชมสังคมชนบทของจีนระหว่างทางครับ สังเกตุว่าบ้านเรือนมักใช้ปูนและมีกำแพงทุกหลัง (เมืองหนาวเป็นแบบนี้)

ถึงกรุงปักกิ่งแล้วครับพี่น้อง ประมาณเกือบบ่ายสอง

เดินทางไปโรงแรมก่อนเลยครับไป อากาศหนาวโคตรๆ หนาวกว่าเซี่ยงไฮ้ อุณหภูมิต่ำกว่าสิบครับ
โรงแรมอยู่ย่านเฉียนเหมิน เป็นเขตถนนโบราณอะครับ นั่งรถไฟใต้ดินไปลงสถานีเฉียนเหมิน

จากโรงแรมไปเที่ยวต่อสิครับ ที่แรกไปหอฟ้าเทียนถาน ไม่ต้องนั่งใต้ดิน เดินลัดไปเลย ผมศึกษาเส้นทางมาดี 555

ได้ชมเมืองอีก

ถึงละครับหอฟ้าเทียนถาน พื้นที่ใหญ่มาก บรรยากาศโดยรอบแนวๆสวนลุม

หอฟ้าเทียนถานหรือ หอบูชาสวรรค์ ฮ่องเต้ในอดีตจะมาสักการะสวรรค์ที่นี่ครับ เพราะฮ่องถือคือโอรสของสวรรค์

ผมมาที่นี่สงสัยมาขอบคุณสวรรค์ลิขิตครับ ได้มาเมืองจีนที่แรก (นับเมืองหลวงเป็นเกณฑ์) 555  มากับเพื่อนฟิลิปปินส์เรียน ป โทด้วยกัน

มาถึงเข้าไปข้างในไม่ได้ ปิดเฉย เลยถ่ายรูปข้างนอกเอา

เดินยิ้มจนขาชา อากาศหนาวขิงๆ
มาต่อที่ถนนหวางฟู่จินครับ ถนนอาหาร เจอแมงป่องทอด ผมนิน้ำลายไหลเบย

อิ่มแล้วก็กลับสิครับ รถไฟใต้ดินในย่านเมืองเก่าจะดูเก่าตามนะครับ น่าจะสร้างมานานละ

โรงแรมผมครับ Chinese style เลย ชื่อโรงแรม Beijing Hyde Hotel

วันที่เจ็ด 14 พฤศจิกายน 2557
จัตุรัสเทียนอันเหมิน - พระราชวังต้องห้าม - พระราชวังฤดูร้อน(อี่เหอหยวน)

กินข้าวเช้าที่เฉียนเหมินครับ บอกตรงไม่อร่อย

ที่แรกก็เดินมาครับใกล้ๆ มาที่จัตุรัสเทียนอันเหมิน อยู่ตรงข้ามกับพระราชวังต้องห้ามเลย ย่านเมืองเก่ากับเฉียนเหมิน

ด้วยความบังเอิญหรือสวรรค์ลิขิต (พูดตามหนังจีนอะ) มาเจอทัวร์ไทยเป็แกงค์เลยครับ โชคดีมากคือเดินตามไกด์ตลอด นึกว่าผมจะได้เป็นไกด์เองละ

เดินทางตามไกด์เข้าสู่พระราชวังต้องห้ามครับ หรือเรียกว่ากู้กง ดูยิ่งใหญ่อลังการ

ซื้อตั๋วเข้าครับ ถ้าจำไม่ผิด 200 บาท

ที่แรกดูยิ่งใหญ่อลังการครับ พระราชวังนี้ออกแบบตามหลักฮวงจุ้ยครับ สังเกตว่าข้างหน้าจะเป็นน้ำ

พระราชวังนี้สร้างมาสัก 600 ปีแล้วในสมัยราชวงศ์หมิง จริงๆประวัติศาสตร์จีนมีมากว่าสามพันปีละ แต่ส่วนใหญ่เมืองหลวงจะอยู่ทางฉางอาน ปัจจุบันคือแถบเมืองซีอาน กับลั่วหยาง
เมืองปักกิ่งนี้เป็นเมืองหลวงของสองราชวงศ์ครับคือราชวงศ์หมิง และ ราชวงศ์สุดท้ายคือราชวงศ์ชิง หรือพวกแมนจู ถ้าไม่นับมองโกลมาปกครอง (สมัยเจงกีสข่านชื่อเมืองต้าตู เมืองจะตั้งตรงพระราชวังฤดูร้อน)

ฟังทัวร์ไทยพูดครับ ฟังไทยแล้วแปลเป็นอังกฤษให้เพื่อนผมฟัง

เข้าเฝ้าฮ่องเต้ที่ท้องพระโรงครับ

ราชบังลังค์ ดูไทยมุง เฮ้ยเจ๊กมุง แต่ผมลาวมุงนะ

เดินมาต่อเขตใน

ที่ว่าราชการอีกแห่ง

นาฬิกากำเนิดที่นี่ที่แรกของโลกครับ

เต่าเป็นสัญลักษณ์ของอายุยืนยาว หมื่นๆปี

อ่างทองคำครับ เด๋วนี้ไม่เหลือทองละ โดนทหารพันธมิตรของตะวันตกบุกมายึดวังแล้วขูดทองไป ตั้งแต่ซูสีไทเฮาปกครอง

ตำหนักเรือนหอครับ ไม่ว่าองค์ชายสี่ หรือองค์ชายไหนแต่งงานจะต้องมา...ที่นี่

แอบส่องครับ

เมื่อคนเยอะหาเพื่อนไม่เจอ เราตกลงกันคือต้องใช้นี่ครับยกชูขึ้น 555

อุทยานในพระราชวัง

ประตูหลังวัง

คูวังครับด้านหลัง

ข้ามถนนด้านหลังวังจะเป็นเนินเขาครับ ซึ่งสร้างโดยแรงงาน ดินจากคูวังนิแหละที่ไปถมเป็นเนิน อันนี้เสริมฮวงจุ้ยครับ "ด้านหน้าอิงน้ำ ด้านหลังอิงเขา"

วิวพระราชวังต้องห้าม

จากพระราชวังต้องห้ามนั่งรถรางชมเมืองกลับครับ ไปหาข้าวกินแล้วต่อที่พระราชวังฤดูร้อน (อี๋เหอหยวน)

พระราชวังฤดูร้อน หรืออี๋เหอหยวนอยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือของกรุงปักกิ่ง ปัจจุบันนั่งรถไฟใต้ดินไปถึง ลงสถานี Xiyaun
ผมเดินจากทางเข้าตรงด้านหลังครับ
ตรงนี้ฮ่องเต้สร้างเพื่อมาเล่นขายของกับพระสนมครับ เป็นเมืองจำลอง

เดินต่อไปที่ปราสาทริมผา

วิวทะเลสาปคุนหมิง ทะเลสาปที่ขุดด้วนแรงงานคนที่ใหญ่ที่สุดในโลก

พระราชวังฤดูร้อนหรืออี๋เหอหยวน เป็นวังที่ซูสีไทเฮาประทับประจำ

บรรยากาศโตครดี นึกถึงซี่รี่ซูสีไทเฮาก่อนแผ่นดินสิ้นสลายเลย
ต้องฟังเพลงนี้ครับ ลมวสันต์ในอี๋เหอ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

มาได้บรรยากาศโคตรๆ วันนี้มันเป็นวันอะไรฟะ

สะพานหินอ่อนครับ

เด๋วมาต่อครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่