เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย เรียน จบ ป.เอกก่อน หรือ จบ ป.โท แล้วสมัครเลย

ผมอยากถามครับ จากกระทู้นี้ http://pantip.com/topic/33001155
ผมอายุ 30 แล้ว และผมอยากเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย หลังล้มเหลวกับการเป็นครูมัธยมศึกษา เพราะปัญหาหลายๆเรื่อง (หลังทราบมาว่า เป็น อาจารย์มหาวิทยาลัยมีสิ่งที่ผมรักอยู่ด้วย คือ การสอน และ การทำวิจัย) และตอนนี้ผมกลับไปเรียน ป.ตรี อีกครั้งในเอกประวัติศาสตร์ ม.ราม (เทอมแรก เก็บได้ 3.75 โดยลงวิชาพื้นฐาน 5 วิชา และ วิชาเอก 4 วิชา และ วิชาเอกทั้ง 4 วิชา ได้ A หมด) และตั้งความหวังว่า จะสามารถต่อ ป.โท และ ป.เอก ได้ไม่ยาก โดยถ้าผมเรียนแบบนี้ได้เรื่อยๆใน ม.ราม ผมจบ 2 ปีครึ่ง สบายมากๆ (น่าจะอายุ 33) และต่อ ป.โท สาขาประวัติศาสตร์เอเชียตะวันออก 2 ปีกว่าๆ (น่าจะจบ ตอน 36) และ ต่อ ป.เอก ด้านประวัติศาสตร์ญี่ปุ่น หรือ ประวัติศาสตร์ตะวันออก ที่ ม.โตเกียว (น่าจะจบตอนอายุ 40) เพราะในบ้านเรา หาอาจารย์ด้านประวัติศาสตร์เอเชียตะวันออก หรือ ประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นได้ยาก เลยคิดว่าจะเป็นโอกาสที่ดี ที่สามารถไปทางนี้ จึงจะถามท่านๆทั้งหลายว่า ผมควรทำอย่างไร
1.    เรียน ป.โท ด้านประวัติศาสตร์เอเชียตะวันออก ที่จุฬา แล้วมาสมัครเป็นอาจารย์เลย
2.    เรียน ป.เอก ด้านประวัติศาสตร์ตะวันออก หรือ ประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นมาเลย แล้วค่อยสมัครเป็นอาจารย์

ป.ลิง ผมไม่มีปัญหาทางการเงิน เพราะ ยังทำงานเป็น trader ตลาดหลักทรัพย์ + รับจ๊อบพิเศษ ติว HIS1001 HIS1002 HIS1003 ให้นักศึกษาส่วนกลางที่สนใจ เลยตอนแรกคิดว่าเรียน ป.เอกเลย แล้วค่อยกลับมา สมัครเป็นอาจารย์
แสดงความคิดเห็น