ทำไม Multiplex (MUX) ของ THAI PBS กับ MCOT ไม่แสดงผังรายการครับ

อยากทราบว่าทำไม Multiplex (MUX) ของ THAI PBS กับ MCOT ไม่แสดงผังรายการครับ (EPG) และทำไมต้องมีสัญลักษณ์ (MUX THAI PBS) "$"
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ตอบตามที่ทราบนะครับ คือว่าทาง MUX MCOT และ TPBS ไม่ได้ใส่ข้อมูล EPG ตอนส่งสัญญาณครับ ต่างจาก MUX ททบ. ที่ส่ง EPG ด้วย ก่อนหน้านี้ทาง MUX MCOT เคยมี EPG อยู่ช่วงหนึ่งครับ แต่เป็นของช่องไทยรัฐ แล้วก็นำออก

ส่วนเรื่องรูป $ ของ MUX TPBS เนื่องจากการส่งสัญญาณผ่านดาวเทียมไปให้ต่างจังหวัดต้องมีการเข้ารหัส ถึงต้องมี $ ครับ แต่รับผ่านเสาอากาศจะรับได้ปกติ ไม่มีการเข้ารหัสใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่