ประสบการณ์ขนหัวลุกกับสิบล้อสุดโหด

เราขอแชร์ประสบการณ์ที่เพิ่งเจอมาสดๆ ร้อนๆ
ตอนนี้เรายังขวัญหนีดีฝ่ออยู่เลย
แต่อยากจะเล่าให้สังคมได้ฟัง
จะได้ช่วยกันระวัง สอดส่อง เพื่อความปลอดภัยของส่วนรวมนะคะ

วันนี้เราขับรถกลับบ้านช่วงประมาณ ทุ่งครึ่งก่อนสองทุ่ม
ทางกลับบ้านเราผ่าน สน ท่าเรือด้วยค่ะ
แถวนั้นเป็นแหล่งสิบล้อเลย เราก็พยายามระวังอยู่เสมอนะคะ
ทางกลับบ้านเราผ่านทางชุมชน 70 ไร่ วิ่งผ่าน สน ท่าเรือ แล้วเลี้ยวซ้าย
เพื่อเข้าสี่แยก ตรงสี่แยกนี้ เลี้ยวขวาจะเป็นเส้นทางรถไฟสายเก่า ซึ่งตั้งอยู่หลังสุขุมวิทฝั่งเลขคู่อ่ะค่ะ
จากทางที่เราชับมา ผ่านสน ท่าเรือแล้วล่ะ อยู่ที่แยก
ช่วงเวลานั้น 10 ล้ออยู่ๆ ก็มาทุกทิศทาง เราจะเลี้ยวขวา ซึ่งเราอยู่ในเลนเลี้ยวขวาด้วย
ทางรถที่เรามี มี 3 ช่องทาง เลนขวสุดเป็นเลนเลี้ยวขวา ส่วนเลนที่เหลือ จะเป็นเลนตรง
เราอยู่ในเสนเลี้ยวขวาของเรา เพราะเราจะเลี้ยว ติดไฟแดง ระหว่างนั้น มี 10 ล้อมาจากข้างหลัง จะเลี้ยวขวา
แต่เขาลักไก่ มาเลนข้างๆ ซึ่งเป็นเลนทางตรง มาจอดใกล้เราที่ติดไฟแดงอยู่ เราเห็นแล้วล่ะ ว่าใกล้มาก
เริ่มชักใจคอไม่ดี คิดอยู่เลย ว่าเลนที่สวนมา ก็สิบล้อเยอะเช่นกัน ถ้าไฟเขียวแล้ว จะอันตรายมั้ย ชักกลัว

ทีนี้พอสัญญาณไฟเขียวแล้ว เราก็เลี้ยวตามรถข้างหน้า รถสิบล้อที่อยู่ด้านขวาเราก็เลี้ยวด้วยเลย เขาใกล้เรามาก
จนจะชนรถเรา เราเลยบีบแตร เพราะกลัวจะชน เราหยุด  เพราะข้างขวามือเรา ก็มีสิบล้อสวนมาด้วยเช่นกัน แต่ห่างพอควรค่ะ
ไม่กล้าไปต่อ รถเราก็รถญี่ปุ่นธรรมดา โดนขนาบข้างด้วยสิบล้ออย่างกับยักษ์
เราเหมือนเป็นมมดปลวก ที่แค่โดนสะกิด ก็บาดเจ็บสาหัสได้เลยในความคิดเรา พอเราบีบแตร เขาหยุดค่ะ
เขาชะโงกหน้ามา ตะโกนด่าเรา _วย! แล้วบอกให้เรารีบขับไป

ตอนนั้นเราทั้งกลัว ทั้งลนลาน ก็รีบๆ ขับไป
เขาก็ขับตามหลังเรามาค่ะ แล้วก็บีบแตรรัวๆ ด่าเราไม่หยุด
เราชาไปทั้งตัว พยายามตั้งสติ พอเลี้ยวได้แล้ว ทั้งๆ ที่ยังขนลุก เขาขับจี้เราค่ะ
แล้วก็เอาน้ำมาสาดใส่รถเราด้วย ในใจเราตอนนั้น พ่อแก้วแม่แก้วมาก
พอขับเลยมาหน่อย เขาถึงสงบลงมั้งคะ ไม่ยุ่งกับเราอีก
แต่ตลอดทาง เรากลัวมาก จนแยกทางกัน เราเข้าซอบสุขุมวิท
เขายังมุ่งตรงไป ทางสายเดิมค่ะ
เราเห็นหน้าเขาแป๊บๆ ผู้ชาย ผอมๆ ผมสั้น มีหนวดช่วงริมฝีปากบน
รถสิบล้อ ยี่ห้อ Hino ทะเบียน 74-0224 มีคอนเทนเนอร์ใหญ่ยักษ์
จำสีรถไม่ได้ 100% เลยไม่กล้าบอก ที่ด้านหน้ารถ ข้างบนมีไฟสีน้ำเงินแต่งนิดๆ ค่ะ

ถึงจุดนี้ เรากล้าให้ข้อมูลละเอียดเลยค่ะ จะว่าผิด ที่เราเอาทะเบียนเขาขึ้นมาประจาน
เรายอมโดนเรียกตัว สอบสวนหรืออะไรก็แล้วแต่
โทรไปกรมขนส่งด้วยค่ะ ที่เบอร์ 1197 แจ้งเองนี้
พนักงานก็ดีค่ะ มารยาทเรียบร้อย ตอนรอสาย ระบบบาอกว่า
จะมีการบันทึกการสนทนา ก่อนวางหู เราถามว่า จะมีการตามเรื่องได้ไหม
พนง เขาบอก ไม่มี ไม่เป็นไรค่ะ
สาบานได้เลย เราไม่อาฆาต ไม่โกรธ เพราะกลัวมากกว่า
เราแค่อยากทราบว่า คนคนนี้ จะไม่ไปทำอันตรายใครได้อีก
ขับรถน่ากลัว ข่มขู่ใครได้อีก เพราะสักวัน ถ้าเราเจอเขาบนเส้นทางเดิม
เจอคนขับสิบล้อบนถนนแบบนี้ หรือคนอื่นได้เจอ อาจจะไม่โชคดีอย่างเราก็ได้

เราอาจจะดูขี้กลัว แต่ถ้าใครมาอยู่บนถนน รถคันเล็กๆ ท่ามกลางสิบล้อซ้ายขวาหน้าหลัง แล้วโดนเข้าใกล้
บอกตรงๆ เรามันมดปลวกที่ตายเอาได้ง่ายๆ จริงๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่