ถ้าการ์ตูนญี่ปุ่นทำเนื้อเรื่องเหมือนของฝรั่งแบบมีหลายคนแต่ง เขียน มีหลายจักรวาล

จะเป็นยังไงครับ ถ้าการ์ตูนญี่ปุ่นใช้รูปแบบเดียวกับการ์ตูนฝรั่งพวกแนวซุปเปอร์ฮีโร่จากทั้ง DC และ Marvel มีหลายคนวาด แต่ง มีการทำจักรวาลหลัก จักรวาลขยาย เช่น โคนัน จักรวาลนึง รันรู้ตัวจริงโคนัน อีกจักรวาลนึงรันถูกชายชุดดำฆ่าตาย แบบสร้างเนื้อเรื่อง ตามแต่คนแต่ง มี10คนก็10เนื้อเรื่อง ชอบของใครก็ติดตามของคนนั้น ไหนจะมีการรีเซ็ทจักรวาลบ้าง ไม่ก็แบบเนื้อเรื่องในโลกอนาคต ตัวเอกในวัยหนุ่ม วัยแก่ ตัวรองมาแทนที่พระเอกที่ถูกฆ่า ฯลฯ

ที่มีตอนนี้ก็มีพวกเนื้อเรื่องอนิเมะที่เข้ามาเสริมระหว่างรอเนื้อเรื่อง เช่น Bleach ที่ผมเคยดูบางช่วงก็สนุก น่าจะเอาไปใส่ในเนื้อเรื่องหลักได้เลย แต่บางช่วงก็น่าเบื่อ

แต่ละคนคิดยังไงครับ น่าสนใจไหมครับ ไอเดียนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่