เป็นงูสวัด นอกจากทานยาต้านไวรัสแล้วควรทายาอะไรมั้ยคะ

พอดีเพิ่งตรวจเจอว่าเป็นงูสวัดเมื่อวันเสาร์ค่ะ ไปหาหมอๆให้ทานยาต้าไวรัสเจ็ดวัน แล้วก็ให้ยาเพื่อระงับอาการปวดมา เราถามหมอว่าต้องทายาอะไรมั้ยหมอบอกว่าไม่ต้อง ไม่ให้ทาเดี๋ยวติดเชื้อ ตอนนี้ตุ่มมันยังไม่แตกเราเลยแค่ให้พยาบาลเอาน้ำเกลือเช็ดบริเวณที่เป็นให้ทุกวันเท่านั้น แต่สอบถามเพื่อนๆที่เป็นเค้าบอกเค้าเคยแอดมิทแล้วหมอทายาให้ทุก 3 ชม เพื่อผลัดเซล ญาติบางคนก็บอกให้เอาเสลดพังพอนทา บางคนก็ให้เอาครีมพญายอทา คือตอนนี้สับสนค่ะ เชื่อใครดี อยากหายไวๆ และกลัวเป็นแผลเป็นแบบสุดๆค่ะ เพราะเป็นข้างหลังขวากับหน้าอกซ้ายเยอะมาก T_T

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่