น้องเรียนม.6 อยากไปเรียนแพทย์ที่ต่างประเทศ ไปที่เยอรมันหรืออังกฤษดีคะ ?

ของเยอรมันคงต้องไปเรียน Studienkolleg
ส่วนของอังกฤษคงต้องไปเรียน A Level

ก่อนเข้ามหาลัยที่นั่นได้ ใช่รึเปล่าคะ ? ไม่ค่อยทราบข้อมูลเลย
รบกวนผู้รู้ทีค่ะถ้าจะไปเรียนแพทย์เลือกสองประเทศนี้ต้องเตรียมตัวยังไงเรียนกี่ปี ต้องสอบอะไรบ้าง เกรด คะแนนเท่าไรถึงเข้าได้ ค่าเทอมเท่าไร
แล้วถ้าไปประเทศไหนดีกว่ากัน น้องได้เยอรมัน B1 ค่ะ  

แล้ว  Studienkolleg หรือ A level เรียนช่วงไหน รับสมัครช่วงไหนคะ ?

ขอบคุณจ้าาา
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
อมยิ้ม01 ในฐานะเรียนเยอรมัน

ผมขอเตือนพี่สาวว่า ถ้ารักน้องจริงๆ

ต้องเริ่มฝึกให้เด็กช่วยตัวเองให้สุดฤทธิ สุดเดช ไปต่างประเทศจะไม่ลำบาก

นี่อะไรกัน เด็กโตขนาดนี้ ยังต้องให้พี่ถามข้อมูลให้ เรื่องของตัวเองแท้ๆ

จะโกรธก็ให้โกรธ แต่เตือนเพราะหวังดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่