ลองใช้ น้ำมันเครื่อง Valvoline Synspeed 4T 10W-40

กระทู้สนทนา
สวัสดี เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ห้องมอเตอร์ไซค์ ทุกๆ คนนะครับ

ช่วงนี้รู้สึกแย่ๆ นะครับ รายจ่ายก็เพิ่มขึ้น ตารางบำรุงรักษารถก็เดินไปเรื่อยๆ....แต่รายรับดันเท่าเดิม ...เฮ้อออออ.....อมยิ้ม08
แล้วรถของผมก็ถึงกำหนดเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องพอดีซะอีก จริงๆ ต้องบอกว่า เลยกำหนดมาพักนึงแล้ว อมยิ้ม07 .....
เสียงเครื่องยนต์ ดังซะจนคนซ้อนทัก ท่าจะไม่ดีแล้วแฮะ...เปลี่ยนน้ำมันเครื่องสักทีดีกว่า

ตอนแรกตั้งใจว่า จะใช้ Mobil Extra 4T เหมือนเดิม แต่ตอนไปหาซื้อ ได้มีการปรับราคาเพิ่มขึ้นไปหลายบาทอยู่
(ขนาดบรรจุ 0.8 ลิตร ราคาขึ้นไป เกือบๆ 140 บาท) จนราคาไปชนกับ Shall AX-7 แต่ตัว AX-7 ได้ขนาดบรรจุ 1 ลิตร
ก็เลยเปลี่ยนใจไปหา AX-7 แทนครับ แต่ร้านอะไหล่ แถวๆ บ้าน กลับไม่มีขายซะงั้น ....
(แถวบ้านผม นิยม คาสตรอล กับ ปตท. ซึ่งผมไม่นิยมซะด้วยสิ)

ระหว่างที่กำลังลังเลอยู่นั้น ก็เหลือบไปเห็นเจ้านี่เข้า

ขนาดบรรจุ 0.8 ลิตร แต่มีโปรแถมฟรี 200 ซีซี เท่ากับ 1 ลิตร ยี่ห้อก็ดังอยู่ เอามาอ่านๆ ดู สเปคก็เข้าท่านี่นา แถมราคาก็ไม่แพง
(ผมได้มา 110 บาท ครับ) ลองเลยละกัน.....

รายละเอียด Valvoline Synspeed 4T ครับ

ชนิด : น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์สำหรับรถจักรยานยนต์
API : SL
SAE : 10W-40
JASO : MA2
Etc. : ACS (Anti-clutch Slippage Properties)

ทำความเข้าใจก่อนนะครับ : ข้อความในกระทู้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม จากประสบการณ์ และสิ่งที่ได้เคยรับรู้มา และบางอย่าง เป็นการทดลองด้วยตัวเอง จึงอาจไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง และผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับใคร ซื้อมาลองกับรถตัวเองครับ หากท่านใดเห็นว่าผิด หรือ ไม่สมควร กรุณาชี้แนะเพิ่มเติมด้วยนะครับ...

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่