ผมโดนเทศกิจจับ กระชากกุญแจออกจากรถ ไม่แจ้งว่ามีอะไร

ตอนบ่ายโมงที่ผ่านมา ผมโดนเทศกิจหน้าโลตัสจรัญจับ กระชากกุญแจออกจากรถทั้งทีรถยังสตาทเครื่องอยู่ ผมไม่ได้จอดรถบนทางเท้าและยังไม่ทันขับขึ้นบนทางเท้า ไม่มีการตักเตือนใดๆ ผมโดนจับและกระชากกุญแจรถไปพร้อมทั้งโดนคล้องโซ่ในทันที ไม่มีการให้เอกสารใดๆว่าใครเป็นผู้จับ ใครเป็นผู้ยึดรถ ใครที่ปฏิบัตหน้าที่ในตอนนั้น จุดที่จับปรับเป็นจุดปรับคนทิ้งขยะ รถจักรยานยนต์ของเทศกิจเองก็จอดข้างบนทางเท้าเช่นกัน เทศกิจจับบ้างปล่อยผ่านไปบ้าง โดยเฉพาะคนมีสี เป็นที่รู้กันว่าย่านจรัญจะมีทหารเรือเยอะ และ เทศกิจก็ปล่อยไป2คน ตำรวจอีก2คน ที่แวะมาโลตัสขับขึ้นมาและปล่อยไป หลายคนที่ขับผ่านไปมาแต่เทศกิจเลือกที่จะยืนดู คุยโทรศัพท์ นั่งกินน้ำเฉยๆ และ เป็นที่รู้กันอีกว่า หน้าโลตัส รถจักรยานยนต์จะมาจอดกันเป็นประจำและทุกเวลาตามห้างเปิด ก็จะเห็นกันอยู่เป็นนิจ ผมติดใจก็ตรงที่ว่า ผมไม่ได้รับความเป็นธรรมหรือไม่ ผมรู้สึกว่ามีอะไรผิดไปจากปกติ

1.ทำไมถึงไม่ออกเอกสารอะไรให้ผมเลย จับผมข้อหาอะไร ปรับเท่าไร ไปรับรถที่ไหน ใครกันที่ยึดรถผมไป เวลาที่เกิดเหตุ หรือ สิ่งต่างๆที่ชี้ได้ว่ารถผมไปไหน
2.ผมโดนตำรวจก็บ่อย เป็นธรรมดาของคนขับรถจักรยานยนต์ แต่ น้อยนักที่จะเห็นการกระชากกุญแจออกจากรถ เพราะมันเป็นความผิดที่เจ้าหน้าที่ไม่ควรกระทำ ผมรู้กฏหมายไม่มาก แต่ผมรู้ว่ามันผิด ข่าวก็เคยมีว่าเจ้าหน้าที่ไม่มีสิทธิ์ดึงกุญแจรถจากรถ
3.ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงปล่อยบ้างจับบ้าง ในมุมผมมันคือความผิดซึ่งหน้าที่จับได้ ขนาดผมยังไม่ทันได้ขึ้นยังโดนวิ่งมากระชากกุญแจรถ หลายต่อหลายคันที่วิ่งผ่านไปมาแต่เทศกิจกลับไม่จับ 1ยืนเฉยๆ 1 นั่งกระดิกเท้าใส่แว่นดำทำเท่
4.ผมยังไม่ทันขึ้นทางเท้าซึ่งหน้าจะไม่โดนเรื่องขับบนฟุตปาทแต่เทศกิจกระชากกุญแจไปและบังคับให้ผมเข็นขึ้นไปจอด แบบนี้ผมว่าไม่ถูกต้อง แต่ผมต้องการรู้ลึกกว่านี้ว่าทั้งหมด เทศกิจทำผิดอะไรบ้าง
5.เทศกิจ คือ ตำรวจบนทางเท้าหรือ ผมยังงง ตั้งด่านจับรถได้ด้วย คือยังไง ตัวเองเอารถไปจอดบนทางเท้าได้ จะแก้ตัวว่าปฏิบัตหน้าที่อยู่หรือ นำรถกระบะมาจอดที่ห้ามจอดบนถนน ทำได้หรือ

ผมใครขอความช่วยเหลือจากผู้ที่รู้กฏหมาย หรือ ผู้ที่เคยประสบพบเจอแบบนี้ ช่วยอธิบายผมที ผมตั้งใจว่าจะถึงขั้นแจ้งความและฟ้องร้อง ผมเหลืออดจริงๆครับ เอกสารที่ไม่ออกให้เลย หากรถผมหายไปเฉยๆ ผมจะทำยังไง สิ่งของที่อยู่ใต้รถ สำคัญบ้างไม่สำคัญบ้าง แต่ถ้าหายทำยังไง ผมทำอะไรได้บ้างจากตรงนี้ ผ่านมาแล้ว2ชั่วโมง ผมกลัวมาเพราะนั่นคือทรัพย์อย่างเดียวที่มีที่ใช้ในการทำงาน รับ-ส่งลูกไปโรงเรียน ชีวิตผมมีแต่ปัญหา ขอความกรุณาช่วยให้ความรู้ผมด้วยว่าผมต้องช่วยตัวเองยังไง
ปล.ผมมีภาพบางส่วนในเหตุการณ์ระหว่าง13.00-14.00 ซึ่งเห็นได้ชัดว่าตัวเทศกิจเองก็ทำผิดหลายอย่างและปล่อยปละละเลยการทำหน้าที่

ขอบคุณครับ

ขอเพิ่มลำดับนะครับ หากสังสัยว่าผมเล่าขาดไป
1.ผมขับจยย.ไปโลตัสจรัญเพื่อส่งแฟนไปสนง.จัดหางาน
2.ผมมีเจตนาจะขึ้นไปบนฟุตปาทซึ่งเป็นจุดจอดรถจยย.ที่ทุกคนทำกันประจำ
3.ผมเห็นป้ายและรั้วกั้น1รั้วจึงหยุดในจุดนั้นยังไม่ทันได้ขึ้นไป
4.แฟนผมลงจากรถพร้อมกำลังถอดหมวกและเปิดใต้เบาะเพื่อเอาเอกสาร รถยังติดเครื่องอยู่
5.แฟนผมยืนอยุ่บนทางเท้า ผมจอดรถอยู่ถนนในซอย
6.เทศกิจวิ่งมาดึงกุญแจรถ
7.เทศกิจบอกให้ผมเข็นรถขึ้นไป
8.ผมถามเทศกิจว่าผมผิดอะไร
9.เทศกิจบอกไม่พูดอะไร
10.ผมเข็นรถขึ้นไปตามเนื่องจากกุญแจอยู่ที่มือของเขา
11.ผมนึกได้ว่าเรื่องอะไรก็ตอนที่มีคนขับรถบนทางเท้า แต่ ผมไม่ได้ทำนี่
12.ผมยืนรอเขาเพื่อมาคุยกับผม ผมเห็นเค้าแจกเอกสารอะไรสักอย่างให้คนไปเสียค่าปรับ 500 บาทที่เขต
13.ผมได้คุยกับเขา เขาบอกว่าเสียเลย 500 เสียที่เขต 1000 ผมก็งง
14.ผมพยายามถามเขาผมผิดอะไร เขาบอกว่า ขับรถบนทางเท้า ซึ่ง ผมไม่ได้ทำ
15.ผมพยายามขอกุญแจรถคืน แต่ บ่ายเบี่ยง
16.ผมนั่งรอแฟนอยู่ที่รถ ในขณะที่แฟนหัวเสียขึ้นไปสนง.จัดหางาน
17.ผมพยายามคุยกับเขาบอกให้ออกเอกสารให้ผมหน่อยซึ่งเขาบอกว่าทำไม่ได้
18.เขาบอกสิ่งที่ต้องการคือใบขับขี่ ซึ่ง ผมไม่มีเพราะโดนตำรวจยึดใบขับขี่
19.แต่ผมมีเอกสารคือใบสั่ง ซึ่งมีรายละเอียดทุกอย่างที่เขาต้องการ แต่เขาบอก ไม่เอา
20.ผมยังขอร้องให้เขาออกใบให้ผมหน่อย ผมไปเอารถจะได้มีหลักฐานการรับรถ เพราะผมไม่มีเงินจึงไม่สามารถเสียค่าปรับตอนนี้ได้ จะไปเสียภายหลัง ซึ่งก็ยังไม่ได้เอกสารอยู่ดี
21.ผมเริ่มถ่ายรูปและจดทุกรายละเอียดที่คิดว่าสำคัญ ขณะเดียวกันเทศกิจ2สังเกตและ1ขับรถจยย.ของตนลงไปจอดบนถนนที่ห้ามจอด
22.ในระหว่างนั้นก็ยังมีคนขับรถบนทางเท้าผ่านไปมาแต่เขาก็ทำเฉย 1 คุยโทรศัพท์ 1 นั่งกระดิกเท้า
23.ตำรวจ1นายจะมาโลตัสและขับขึ้นมาทำท่าจะจอด เทศกิจ1ทำมือวนๆ เทศกิจ2ทำหันหน้าไปที่อื่น
24.ทหารเรือนาย1ขับขึ้นมาจอดกับแฟน จอดแล้วแต่เทศกิจ1เข้าไปคุย และ ปล่อยไป
25.ก่อนจะกลับผมพยายามขอชื่อเทศกิจทั้ง2แต่เขาพูดเพียงว่า ไปที่เขตก็เจอผมเอง ผมทำงานตลอด
26.ผมยืนมองดูเขาเอารถขึ้นไปบนรถกระบะที่จอดอยู่บนถนนที่ห้ามจอด
27.กุญแจยังไม่ได้คืน
28.ผมจากมาจากจุดนั้น เพื่อมาทำงาน
29.ผมนั่งลงที่คอมที่ทำงานแล้วเริ่มเข้าเว็ปพันทิป
30.ผมพิมพ์ในสิ่งที่จะเล่า

ผมเล่าเหตุการณ์อาจไม่เก่งแต่นี่คือลำดับครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
อ่านแล้วรู้สึกว่า เล่ามายังไม่หมดนะ เหมือนกับขาดหายอะไรไปบางอย่าง ซึ่งอาจเป็นประเด็นสำคัญ

ปล.เล่ามาให้หมดนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่