[ ชี้แจง ] จากกรณี ทอมดี้ "กอดจูบ" บน Bts อยากขอให้ลองฟังข้อมูลอีกฝ่ายดูนะคะ

* ขอความกรุณาอ่านให้จบ และดูรูปทุกรูปที่เราลงลิงค์ไว้ในกระทู้ให้ครบก่อนนะคะ *

.

เราเป็นเพื่อนของดี้ ซึ่งเป็น ผู้เสียหาย ในคลิป ที่เป็นกระแสสังคมอยู่ในตอนนี้นะคะ
และเป็น 1 ในคน ที่สนับสนุนให้เพื่อนไปแจ้งความ

แล้วทำไมเราถึงสนับสนุนการแจ้งความของเพื่อนเรา
เราจะมาอธิบายให้ในกระทู้นี้ค่ะ

ซึ่งก่อนที่เราจะมาออกตัว และ โพสลงในโลกโซเชี่ยลแบบนี้
เราได้พิจารณาแล้วว่า เราจะต้องมีข้อมูลที่มีน้ำหนัก มาใช้ในการชี้แจงครั้งนี้ด้วย
โดยเราจะชี้แจงอย่างเป็นเหตุเป็นผล และตามลำดับเหตุการณ์นะคะ

ก่อนอื่น ที่เราเรียกเพื่อนเราว่า ผู้เสียหาย
เพราะตั้งแต่ที่มีการเผยแพร่คลิปออกไป มีผลต่อสภาพจิตใจเพื่อนเราโดยตรง
บางคนด่าไปถึงพ่อถึงแม่ บอกคนแคปรูปหน้าเพื่อนเรามาประกอบกับการด่า
รวมถึงมีคนจำนวนมาก แอดเฟสบุ๊คเพื่อนเราไป ( เพื่อ ? ) จนเพื่อนเราต้องปิดเฟสบุ๊ค

สังคมตัดสินกันเร็วมาก เพราะนี่
https://www.dropbox.com/s/ccrpmg7wzife6dv/01.jpg?dl=0

จะเห็นว่าในรูปคือคลิป และคำบรรยายคลิป ที่เจ้าของคลิปได้โพสไว้ ซึ่งจุดที่เราคิดว่าเป็นปัญหาของเรื่องนี้
คือคำว่า " ยืนกอดจูบกัน " ที่บรรยายไว้ จนทำให้มีคนเข้าใจและจินตนาการไปว่าก่อนหน้าเหตุการณ์นี้
มีการพลอดรัก จูบที่ดูดดื่ม  ล้วงควัก ด้วยความใคร่  และด่ากันอยากรุนแรงมากมาย

.

ซึ่งถ้าดูกันตามคลิป วันนั้นเพื่อนเราใส่ชุดนี้ค่ะ
https://www.dropbox.com/s/r4hqcq4qfra2v3z/02.jpg?dl=0

เป็นชุดเดรสกระโปรงและใส่กางเกงขาสั้นไว้ข้างใน กำลังยืนจับเสาอยู่
ซึ่งถ้าจะมีการล้วงควักกัน ต้องถกชุดกระโปรงขึ้นมา มันทุลักทุเลกว่า ใส่เสื้อยืดกระโปรง
หรือ การนั่งหาอะไรมาบังแล้วแอบทำอีกนะคะ

ดังนั้นจึงอยากขอให้ตัดจินตนาการ ว่า มีการล้วงควัก พลอดรัก นัวเนียกันออก เพราะมันเป็นไปไม่ได้ คนด่า ด่ากันไปไกลมาก

.

หลังจากเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น เราได้พูดคุยกับเพื่อนแล้ว เพื่อนยืนยันกับเราว่า ไม่ได้จูบกันเลย
แต่มีการยืน ที่ลักษณะคล้ายการโอบหรือกอด ถ้ามองจาก อีกมุมอาจจะทำให้เข้าใจว่ากอดกันนัวเนียใกล้ชิด

มีบางคนถามว่า ในคลิป ทำไมเพื่อนเราเลือกที่จะนิ่ง ไม่พูดอะไรกลับ  จะเห็นว่าจริงๆ แล้วเพื่อนเราหน้าเสียไปแล้ว
เป็นลักษณะของคนที่ทำอะไรไม่ถูก เพราะตามนิสัยของเพื่อนเราแล้ว เค้าเป็นคนนิ่งๆ ไม่ใช่คนแรงหรือโผงผาง  

แล้วก่อนหน้าที่จะเกิดเหตุการณ์นี้ 1-2 วัน เราคุยโทรศัพท์กับเพื่อน เพื่อนก็ยังบอกอยู่ว่าโสด
ดังนั้นในระยะเวลาแค่ 1-2 วัน ถ้าเพื่อนเราไปตกลงคบกับ ทอมคนนั้น
มันก็ไม่เห็นจะมีแรงจูงใจ หรือความรักความใคร่อันแรงกล้าอะไรให้ไปทำแบบนั้นบนรถไฟฟ้าค่ะ

.

แล้ว ถ้าย้อนกลับไปดูที่คลิป ที่พี่ผู้หญิงพูด และที่พี่สาวประเภทสองพูด
เราก็จับใจความได้ว่า "ไปกอดกันที่อื่นได้มั้ย" เค้าก็ไม่ได้พูดว่าจูบ ซึ่งเพื่อนเราก็ยืนยันแบบนั้น

และในส่วนของการที่พี่คนที่เป็นสาวประเภทสองเสริมขึ้นมา เราชื่นชมเค้านะคะที่เค้ากล้าพูด
ถ้าเป็นเราต้องนั่งอยู่ตรงนั้นแล้วมีคนมาใช้อารมณ์เถียงกันตรงหน้า เราก็คงจะเซ็ง
แล้วถ้าเราเป็นคนกล้าแบบพี่เค้า เราก็อยากจะทำแบบนั้น เพื่อให้เรื่องมันหยุด
เพราะแม้แต่ตัวเราเอง เราก็มองว่าทอมคนนั้น ไม่ได้ใช้เหตุผลในการตอบโต้พี่ผู้หญิงเลย
( และจุดๆ นี้นี่เอง ก็เป็นอีกส่วนนึง ที่ทำให้คลิปเป็นที่สนใจ )

.

แต่ พอถึงตรงนี้ เราขอให้แยก ประเด็นของคลิป ออกเป็น 2 ประเด็นใหญ่ๆ นะคะ คือ
1. การ "กอดจูบ" กันบนรถไฟฟ้า ในที่สาธารณะ
2. การใช้อารมณ์โต้ตอบกัน ของทอม และ พี่ผู้หญิงกับพี่สาวประเภทสอง

เราจะไม่พูดในส่วนของประเด็นที่ 2 แต่จะขอกลับไปที่ประเด็นแรกนะคะ

ในวันนั้น .. เพื่อนเราก็ได้ชี้แจงบางส่วนกับเพจเพจนึง ในโลกโซเชียล
รวมถึงก็แจ้งว่าไม่ได้เป็นแฟนกัน แต่ผลลัพธ์ คือทุกคนปักใจกันไปแล้ว
ว่าเพื่อนเรากับแฟนเค้า พลอดรักกันบนรถไฟฟ้า
และคำชี้แจงของเพื่อนเรา ถูกตัดสินว่าเป็นการ แถ

ในขณะเดียวกัน รุ่นน้องของเพื่อนเรา มีคนรู้จัก ที่รู้จักกับคนที่ลงคลิป ได้โทรไปขอให้ลบคลิปนี้ออก
และคลิปถูกลบออกไป เป็นจังหวะเดียวกับที่มีข่าวออกมาว่า เพื่อนเราสามารถทำการฟ้องได้

.

ในตอนนั้นเราคิดว่าต่อให้ฝั่งของเราออกมาพูดอะไร ก็ไม่ช่วยให้เกิดผลดีขึ้นได้ เพราะกระแสแรงมาก
แล้วเราก็ไม่สามารถหาอะไรมาเป็นหลักฐาน แถมตัวเราเองก็ไม่ได้อยู่บนรถไฟฟ้าขบวนนั้น

เราเลยวิเคราะห์ดูแล้วบอกเพื่อนไปว่า ถ้ายืนยันว่า ไม่ได้จูบกันจริงๆ ก็ให้แจ้งความค่ะ แจ้งความในจุดที่ว่าตัวคลิป
มีการบรรยายว่า "ยืนกอดจูบกัน" เป็นการบิดเบือนข้อเท็จจริง ทำให้คนอ่านคิดกันไปไกล
ทั้งๆ ที่ไม่ได้มีภาพในวีดีโอตามนั้นด้วยซ้ำ

ซึ่งตัวเพื่อนเราก็ยืนยันว่าไม่ได้จูบ หรือทำอะไรแบบนั้น และกล้าที่จะแจ้งความ

.

นี่คือที่มาที่ไป ของการแจ้งความ ซึ่งหลังจากที่เพื่อนเราตัดสินใจว่าจะแจ้งความ
จึงทำให้เพจของคุณช่าและหลายเพจดังๆ ต้องลบคำชี้แจงของเพื่อนเราออกจากเพจ

แต่กระแสสังคมตีกลับ โหมให้แรงเข้าไปอีก ว่า เพื่อนเราแถไม่สำเร็จ เลยต้องให้ลบ
รวมทั้งมีความเห็นที่ต่อว่า ว่า เพื่อนเราผิดที่จะไปแจ้งความ ! T______T

.

แต่ก่อนที่จะแจ้งความ เพื่อนเราได้พยายามติดต่อไปที่คนที่ลงคลิปเพื่อเจรจาแล้วนะคะ
และให้โอกาสเค้าออกมาชี้แจงทางเฟสบุ๊คเค้า ว่ามีการกอดจูบกัน เกิดขึ้น จริงหรือไม่ ?
เพราะถ้าเค้าออกมาพูด จะเป็นคำพูดที่มีน้ำหนักกว่าคนอื่น อาจจะช่วยให้อะไรดีขึ้นบ้าง

และนี่คือสิ่งที่เค้าลงเฟสบุ๊ค หลังจากที่เพื่อนเรารอเค้าชี้แจงจากเค้าค่ะ
https://www.dropbox.com/s/qap28mj2v8q4glh/03.jpg?dl=0

มันเลยกลายเป็นสาเหตุที่ทำให้เราตัดสินใจออกมาตั้งกระทู้ในพันทิปทันที !

เราแน่ใจว่าถ้ารอให้เพื่อนเราออกมาพูด เพื่อนคงเลือกที่จะเงียบ และถ้าพูดไป ก็ยิ่งจะแย่ลง
แต่เพื่อให้มีข้อมูลของอีกฝ่าย และเรารู้สึกเพื่อนเราโดนด่ามาพอแล้ว เราถึงออกมาตั้งกระทู้นี้

เราอ่านแต่ละคำด่าแล้วยังหน้าชาแทนเพื่อนเลย เรากับเพื่อนรู้จักกันตอนเรียนมหาวิทยาลัย และเคยเป็นรูมเมทกันอยู่เป็นปี
เรารู้นิสัยเพื่อนเรา กับพ่อแม่เค้าเราก็รู้จัก มันไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่ ที่ด่วนตัดสิน แล้วบางคนก็ด่ากันไปถึงพ่อถึงแม่เค้า

แล้วนี่มันก็คือสิ่งนึง ที่เราพอจะทำได้ค่ะ  ( เราได้มีการบอกเพื่อนเราก่อนแล้วนะคะ )

.

เราก็ไม่รู้ว่าการตั้งกระทู้พันทิปของเรามันจะทำให้เรื่องแย่ลงไปอีกหรือเปล่า
แต่เราขอแค่เปิดใจรับฟังนะคะ เราพิมทุกอย่าง อย่างมีเหตุผล และไม่ได้บังคับให้ทุกคนเชื่อ
ขอแค่ให้รับฟังเหตุผลจากอีกฝ่าย ไว้ใช้ประกอบ และนำไปพิจารณา

.

และ ล่าสุดมีคนส่งรูปนี้มาให้เพื่อนเราค่ะ
https://www.dropbox.com/s/pv5uga6y2nnyn87/04.jpg?dl=0

* สรุปก็คือ คนที่ลงคลิป ไม่แน่ใจด้วยซ้ำ ว่า "กอดจูบ" กันจริงมั้ย ทั้งๆ ที่ดูจากตำแหน่งที่ยืนถ่ายคลิป
ถ้าเพื่อนเราทำแบบโจ่งแจ้งจริงๆ เค้าต้องกล้าที่จะยืนยันและกล้าพูดได้เต็มปากกว่านี้

แต่เหตุผลที่เค้าลงคลิปเพราะ เป็นคลิปที่มีคนด่ากัน ค่ะ
แต่เพื่อนเราโดนพิพากษา ต่อว่า ด่าพ่อ ด่าแม่ ไปแล้วเต็มๆ !

** การที่เราออกมาก็ไม่ได้ต้องการให้กระแสสังคมตีกลับไปที่น้องคนที่ลงคลิปนะคะ

แต่เราแค่อยากออกมาชี้แจงในฝ่ายของเพื่อนเราบ้าง ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
เพราะตอนนี้เรื่องไปไกลมากแล้ว สื่อโทรทัศน์ก็นำไปออก

ถ้าเราไม่ออกมาพูดตรงนี้ เพื่อนเราคงเลือกที่จะเงียบ เพื่อให้มันจบ
และสุดท้ายเพื่อนเราก็โดนตัดสิน และสรุปไป ว่าเป็นแบบนั้นไปโดยปริยาย
.

Edit 1 * แก้รูปให้เบลอตรงชื่อมากขึ้น
Edit 2 * เพิ่มข้อความด้านบนสุด
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 30
ในเมื่อทุกคนก็ยืนยันว่าไม่มีใครรู้ความจริง
หากไม่มีใครรู้ความจริงที่เกิดขึ้น

ก็ไม่มีสิทธิ์ตัดสินใครรึเปล่าคะ?

ในกรณีนี้ เรากำลังตัดสินเลือกข้างในใจ จากคำพูดที่ดูน่าหมั่นไส้ของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง
มากกว่าข้อเท็จจริงที่ก็ไม่มีใครทราบ

ถ้าหากเค้าไม่ได้ทำจริงๆ แล้วผู้หญิงคนนี้ต้องโดนสังคมตัดสินแบบนี้ เพราะคำพูดของทอมที่ขาดการไตร่ตรองก่อนพูด
บางทีเราว่ามันก็ดูจะใจร้ายไปหน่อยนะคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 16
แล้ว ทำไม ตอนที่มีการโต้เถียงกัน

ไม่มีการ ปฏิเสธเลยว่า ไม่ได้ ทำอยากที่ อีกฝ่าย กล้าวอ้าง. ซึ่ง คนโดยทั่วไป ถ้าไม่ได้ทำอะไร ตามที่ถุกกล่าวอ้าง
น่าจะปฏิเสธ เสียงแข็ง ว่า ไม่ได้ทำ หรือ ไม่ก็ เงียบใส่ เดินหนี เพราะกลัว หรือ งง

นอกจากนี้ ยังมี การ ออกมา ท้าทาย เกี่ยวกับ เรื่อง การตักเตือนว่าไม่ใช่บุพการีบ้าง ชาวต่างชาติทำได้บ้าง ทำให้ น้ำหนักคำกล่าวอ้าง เชื่อได้ว่า
เป็นไปตาม พยานบุคคลที่ทั้งสอง กล่าวอ้าง
ความคิดเห็นที่ 18
รู้จักเพื่อนคุณทุกซอกทุกมุมแล้ว? มุมมืดของเพื่อนรู้หมด?
ไม่รู้นะ คือ ถ้าจะอธิบายแทนเพื่อน ประมาณว่ารู้จักเพื่อนดีมาก ทุกๆอย่าง
มันฟังแล้วแปลกๆอ่ะครับ

ส่วนคลิปมันก้ไม่ได้เห็นช่วงที่ กอดจูบ อะไรขนาดนั้น โผล่มาก้ด่ากันเลย
แต่แน่นอนอยู่ๆไม่มีใครเค้าอยากจะไปด่าคนอื่น ถ้ามันไม่มีเหตุอ่ะครับ
และชัดๆ ทอมบอกว่า "ฝรั่งก้ทำกัน" คือ มันก้แอบเอนเอียงไปว่า กอดหรือจูบบ้าง

ส่วนตัวเฉยๆนะ แต่จะไม่กอดจูบใครบน BTS
และถ้าพบเจอคนที่ทำแบบนี้ก้จะไม่พูดอะไร เพราะให้เขาตัดสินใจในเรื่องการกระทำของเขาเอง (เรื่องของเขาอ่ะ)
ความคิดเห็นที่ 21
มันจะมีน้ำหนักมากกว่านี้ถ้าเจ้าตัวออกมาพูดเองนะ
คุณเป็นเพื่อน
แล้วก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์อ่ะ
คุณก็ไม่ต่างอะไรจากชาวพันทิปอย่างเราหรอกค่ะ
คือฟังเค้ามาเหมือนกัน
ที่ต้องการจริงๆ
คือพยานในเหตุการณ์ค่ะ
โอเคนะจ๊ะ
ความคิดเห็นที่ 11
กอดจูบแบบไหนอยากรู้เหมือนกัน
ทำไมผู้หญิงข้างๆถึงของขึ้นขนาดนั้น รวมถึงสาวสอง ก็รุมด่าด้วยว่าแบบหน้าด้า-อ่ะ
เพราะถ้ากอด หยอกกันธรรมดา อยู่ในโมเม้นท์แบบน่ารักๆไม่ได้แบบอนาจาร เค้าก็ไม่น่าจะอะไรนะ
ระดับไหนคะอยากรู้ นี่ถามเฉยๆนะอย่าฟ้องเรา 55555555555
ส่วนตัวก็เคยเห็นฝรั่งกอดจูบกันตรงมุมบีทีเอสนะ
แต่นี่ทำตรงเสากลางรึเปล่า แล้วแบบคนแน่นด้วย คนเค้าเลยหงุดหงิดกัน

รอติดตามตอนต่อไปค่ะ
ช่วยโหวตให้นะ ประชาชนชาวไทยขาเผือก ต้องการรู้ความจริงค่ะ!
ความคิดเห็นที่ 15
คุณว่าเพื่อนคุณโสดและไม่ได้เป็นแฟนกะทอมนั่น และคุณบอกเพื่อนคุณเป็นคนที่นิ่งเรียบร้อยเหรอ
แต่พฤติกรรมที่เพื่อนคุณทำ มันใช่หรือเปล่าคะเพื่อนคุณเขาโอบกอดแทบจะรัดขนาดนั้นเลย(ถ้ากล้าขนาดนี้ดิฉันว่าเพื่อนคุณไม่ธรรมดาหรอกคะ)
แล้วคุณคิดว่ามันน่าให้เราเชื่อเพื่อนคุณหรือป่าว
แสดงความคิดเห็น
Preview