ว่านหางจระเข้ อยากให้ทุกบ้านปลูก

กระทู้สนทนา
ไม่ว่าว่านหางจระเข้ หรือ พืชอะไรก็ตาม ล้วนแล้วแต่มีประโยชน์จริงๆ
....วันนี้ ขอพูดเรื่องประโยชน์ของ ว่านหางจระเข้นะคะ  เพราะ เพิ่งได้ใช้ประโยชน์ด้วยตัวเองเมื่อไม่นานนะคะ
ก่อนอื่นขอบอกเลยว่า ที่บ้านปลูกมานานแล้ว แต่ไม่เคยสนใจเลย ไม่เคยหยิบจับมาใช้ประโยชน์เลย

เพราะด้วยเทคโนโลยีสมัยนี้ ประยุกต์หลายๆอย่างให้เราใช้สะดวกสบาย จนลืม สมุนไพรใกล้ตัว ซึ่งใกล้จริงๆ
เมื่อ2-3วันที่ผ่านมา โดนน้ำของปืนกาว (ร้อนมากกกกกก) โดนที่มือแบบ อธิบายไม่ถูกแต่รู้สึกร้อน แสบ ไปถึงกระดูกนะคะ
ก็หาซื้อยามาทานะ ก็โอเครเย็นขึ้น อ้าว!!!พอยาหมดฤทธิ์ ก็แสบ อีก  
  พอดีแม่มาเห็นแผลก็เลยบอกให้เราไปเอาว่านหางจระเข้มา ทาดู .....
ปรากฏว่า...รู้สึกเย็นๆ และก็ไม่แสบเลย ค่อยๆแต้ม ไปเรื่อยๆ และสังเกตุเห็นเลยว่า ว่านหางจระเข้ซึมลงแผลเราเร็วมาก

****ตอนนี้ แผลที่พุพอง ก็แตกแล้ว แต่....ไม่แสบเลยค่ะ
****อยากให้มีติดบ้านไว้นะคะ ปลูกในกระถางเล็กๆ ก็ได้นะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่