ถามเพื่อนๆที่เกิดช่วงต้นปี(มค.-เม.ย.)เรื่องปีนักษัตรค่ะ

กระทู้คำถาม
เราเกิดวันที่ 26 กุมภาพันธ์ ช่วงต้นปี จะนับปีนักษัตรยังไงค่ะอมยิ้ม23 ในสูติบัตรเขียนเป็นปีวอกค่ะลิงแต่ตามโหราศาสตร์กลายเป็นปีมะแมค่ะแพะ เรารู้ว่าตามโหราศาสตร์ยึดวันขึ้น 1ค่ำเดือน 5เป็นหลักในการเปลี่ยนปีนักษัตร คือตรงกับช่วงประมาณกลางเดือนเมษายนพาพันอาบน้ำถึงจะเปลี่ยนปีใหม่ แต่วันเกิดตามสูติบัตร เขานับจากวันที่ 1 มกราคมในการเปลี่ยนปีใหม่ เราสับสนมากค่ะอมยิ้ม18 เราควรยึดจากหลักไหนดีค่ะ เวลาใครมาถามว่าเกิดปีอะไรบอกเขาไม่ถูกเลยค่ะ ว่าปีมะแมแพะหรือปีวอกลิง

ปล. ขออภัยค่ะ หากเราแท็กผิดห้อง ไม่รู้จะแท็กห้องไหนดีค่ะอมยิ้ม15
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่