สงสัยมอเตอร์ไซด์ลุยน้ำแล้วเครื่องดับ

สืบเนื่องจากเมื่อวานนี้ ในกทม. ฝนตกอย่างหนักจนน้ำท่วม ผมขี่มอเตอร์ไซด์ HONDA WAVE 100S ครับ ลุยน้ำแถวเส้นถนนเพชรบุรี  
ผมก็พยายามขับออกเลนส์ขวานะครับเพราะซ้ายน้ำท่วมเกือบถึงฟุตบาท อาการที่เป็นคือ
               ผมขับลุยน้ำในระดับที่ไม่สูงมากลากเกียร์ 2-3 อาการคือ รถจะดับเอง พอเข็นเข้าข้างทาง ปิดกุญแจ สตาร์ทมือใหม่ เครื่องติด ขับต่อลุยน้ำ ไปอีก ซักพักไม่ถึง 5 นาที เป็นอีกครับ 4-5 รอบ จนเบื่อผมเลยหยุดขับไป รอฝนหยุดน้ำลดให้ถนนแห้งค่อยขับต่อ
เมื่อปี 53 ขับลุยน้ำสูงกว่านี้ไม่เคยเกิดปัญหานี้เลยซักครั้ง และปีที่ผ่านๆมาก็ขับลุยฝนลุยน้ำเป็นปกติดี สงสัยมากครับว่าเกิดจากอะไรเพราะถ้าหัวเทียนเปียกชื้นจะสตาร์ทไม่ติดต้องแกะออกมาเช็ดใช่ไหมครับ แต่นี่ไม่ต้อง หรือเป็นที่ระบบไฟครับ แต่ตลอดทางที่ขับฝนก็ตกหนัดมากนะครับ

รบกวนด้วยนะครับใครพอทราบปัญหาเพราะเย็นนี้กะจะเอาไปเข้าศูนย์ดูอยากได้ความเห็นหลายๆแนวครับกลัวโดนช่างหลอก

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่