แนะนำหน่อยครับ ปูกระเบื้องผนังใหม่รื้อแค่ครึ่งล่าง ถ้าปูอันใหม่แล้วมันจะหนากว่ากระเบื้องเดิม

พอดีเลาะเอากระเบื้องเก่าออกเฉพาะด้านล่างครับ แล้วจะใส่โมเสค 10cm จากนั้นต่อด้วยกระเบื้องที่ซื้อใหม่
พอเลาะออกแล้วช่างบอกว่าถ้าปูอันใหม่มันจะสูกกว่าระดับกระเบื้องเดิม

จึงขอคำแนะนำครับว่าควรทำยังไงดี ช่างแนะนำให้ใส่คิ้วขอบแล้วก็ปูของใหม่ไปแบบนี้จะดูดีไหมครับ
หรือเลาะปูนเพิ่มจะได้ไหมครับไม่รู้ช่างขึ้เกียจทำหรือว่ามันได้เท่านี้

ช่างแนะอย่างนี้
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ที่ช่างแนะนำถูกต้องแล้วครับ  ระหว่างกระเบื้องคนละตัว หรือ ระหว่างวัสดุคนละตัวมาชนกัน จะต้องหาตัวจบครับ
อาจเป็นคิ้วเส้น stainless  หรือตัวคิ้วปูนสำเร็จ เป็นตัวช่วยจบได้ครับ  แต่ stainless ดีกว่าง่ายเร็วใช้ไม่กี่เส้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่