คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ก่อนอื่นต้องขอถามก่อนค่ะว่า เรียนภาษาแบบโรงเรียนสอนภาษาทั่วไป หรือ โรงเรียนสอนภาษาของมหาวิทยาลัยคะ ? แล้วที่พักใกล้หรือไกลจากที่เรียนไหมคะ เพราะหลักๆค่าใช้จ่ายถ้าไม่รวมส่วนของที่พักแล้วก็จะมีค่าเดินทางคะ ซึ่งถ้าเป็นวีซ่านักเรียนถ้าซื้อตั๋วรถไฟแบบรายเดือนก็จะมีส่วนลดค่ะ ในกรณีถ้าที่พักอยู่ใกล้ที่เรียน ถ้าเดินไปหรือปั่นจักรยานไป(ในกรณีที่โรงเรียนมีที่จอดให้)ก็จะประหยัดในส่วนนี้ไปค่ะ
ค่ากิน เน้นทำอาหารเองหรือซื้อเอาเป็นส่วนมากคะ ? ที่พักที่จะไปพักเราสามารถทำอาหารเองได้หรือไหมคะ ถ้าทำเองก็จะประหยัดไปได้เยอะคะ เพราะซุปเปอร์มาร์เก็ตที่นั่นจะมีโปรโมชั่นบ่อยๆค่ะ เช่น วันจันทร์ไข่ไก่กับปลาแซลมอนถูก วันอังคารเห็ดกับกะหล่ำปลีถูก วันพุธอกไก่ถูก อะไรประมาณนี้คะ เราก็จะไปซื้อๆมาแช่ตู้เย็นไว้ค่ะ ถ้าซื้อกินเน้นรีบไปเรียนตอนเช้า ก็นม กับ ขนมปัง แบบประหยัดๆก็จะอยู่ที่ราวๆ 250 เยนค่ะ ตอนเที่ยงจะมีเวลาพักไม่มากค่ะ แล้วแต่โรงเรียน อย่างของเราเรียนโรงเรียนสอนภาษาของมหาวิทยาลัย จะเรียนยิงยาวตั้งแต่ 9 โมงเช้าถึง 4 โมงเย็นค่ะ มีเวลาพักตอนเที่ยงแค่ 40 นาที ดังนั้นเราจะเน้นกินพวก Mcdonald's หรืออาหารกล่องเป็นส่วนมากคะ หรืออาจจะไปร้านราเมงกับเพื่อนบ้างถ้าวันนั้นอาจารย์ปล่อยเร็วๆ ก็จะตกราว ๆ 500 เยนค่ะ ( แต่เพื่อนต่างชาติเราส่วนมากห่ออาหารมากินที่โรงเรียนค่ะ เขาบอกว่าประหยัดได้เยอะ ทำกินตอนเช้าและเที่ยงทีเดียวค่ะ พกมาทั้งข้าวและน้ำค่ะ ) อาจจะมีซื้อชา หรือ น้ำดื่มอีกราวๆ 100++ เยนค่ะ มื้อเย็นส่วนมากเรากินที่ร้านที่เราไปทำงานพิเศษไม่ก็ทำเองในวันที่ไม่มีงานค่ะ ดังนั้นอย่างน้อยๆเราก็จะใช้ราวๆ 1000 เยนต่อวันค่ะ ถ้าเป็นโรงเรียนสอนภาษาทั่วไป ส่วนมากจะเป็น เรียนครึ่งเช้า หรือ ครึ่งบ่าย อยู่ที่ระดับภาษาค่ะ ก็อาจจะทานประหยัดมื้อใดมื้อหนึ่งไปเพราะทานมาจากที่พักค่ะ
นอกจากค่ากินแล้ว ก็จะมีค่าใช้จ่ายอย่างอื่นอีกค่ะ เช่น ค่าประกันสุขภาพค่ะ ซึ่งราคาแต่ละเขตก็จะไม่เท่ากันคะ ถ้าเจอเจ้าหน้าที่ใจดี เขาอาจจะให้คุณกรอกรายรับต่อเดือนของคุณ เช่นว่า ทางบ้านจากเมืองไทยส่งให้เดือนละเท่าไหร่ เขาก็จะไปลดหย่อนค่าประกันส่วนนี้ให้ถูกลงค่ะ แต่บางเขตก็ไม่มีให้กรอกค่ะ ก็เก็บราคาเต็มของวีซ่านักเรียนไปค่ะ เขาก็จะให้เราเลือกว่าจะจ่ายครั้งเดียว หรือผ่อนชำระรายเดือนค่ะ
แล้วก็จะมีพวกค่าหนังสือ(ซึ่งหลายๆโรงเรียนไม่รวมอยู่ในค่าเทอม ต้องซื้อเอง) ค่าซื้อของเข้าห้องพวกของใช้ส่วนตัว ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต ค่าใช้จ่ายอื่นๆ เช่น ในห้องเรียนอาจจะมีการจัดปาร์ตี้เล็กๆกันเพื่อนทำความรู้จักกันเทอมละครั้ง แบบไปทั้งห้อง ก็จะเก็บค่าอาหารและเครื่องดื่มกัน ราคาก็ขึ้นอยู่กับร้านที่จะไป แต่ส่วนมากก็จะเป็นกันไม่เกิน 2500 เยน ที่สำคัญ จขกท มีพจนานุกรมไฟฟ้าภาษาญี่ปุ่นหรือยังคะ ? อันนี้สำคัญมากที่เดียวคะ จำเป็นมากๆ ถ้ามีแล้วก็ประหยัดไปค่ะ ถ้ายังไม่มีจำเป็นต้องซื้อค่ะ ราคาก็แพงประมาณนึงค่ะ แล้วแต่รุ่นและยี่ห้อค่ะ
ส่วนเรื่องทำงานพิเศษ ถ้าเป็นพวกร้านอาหาร เข้าไปแรกๆอาจจะได้เริ่มต้นที่ราวๆ 850-900 เยนต่อชั่วโมงคะ แล้วอาจจะมีการปรับขึ้นไปเมื่อทำงานไปสักระยะหนึ่งค่ะ ส่วนมากร้านถ้าเป็นร้านอาหารไทยที่ญี่ปุ่นจะเปิดเป็นเวลาคะ เช่น 11:00 - 15:00 และ 17:00 - 23:00 ค่ะ ถ้าเข้างานเย็น ก็ประหยัดค่าอาหารเย็นไปเลยค่ะ ส่วนค่าเดินทางมาที่ร้าน ปกติแล้วเจ้าของร้านจะเป็นคนออกค่ะ ส่วนมากจะไม่ได้ทำทุกวันนะคะ ถ้าอยากทำทุกวันก็อาจจะต้องสมัครหลายๆร้าน หรือทำงานอย่างอื่นไปด้วยค่ะ เพราะปกติแต่ละร้านก็จะมีคนของเขาอยู่แล้ว เราก็ไปช่วยเสริม แบ่งเวร แบ่งงานกันไปค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับเวลาที่ได้รับอนุญาตให้ทำงานได้ค่ะ
100000 บาท ถ้าใช้ประหยัดๆ ไม่เที่ยว ไม่ซื้อของ อยู่ได้นานประมาณหนึ่งคะ แต่ไปแรกๆยังไงๆก็มีค่าใช่จ่ายในช่วงเดือนแรกสูงค่ะ ไหนจะซื้อของส่วนตัว ซื้อโทรศัพท์ ค่ารถไฟแบบเต็มราคา ค่าซื้อของเข้าห้อง ผ้าห่ม ม่าน หลอดไฟ แต่ถ้าที่พักมีให้ครบก็ประหยัดไปค่ะ ตอนเรา เราจ่ายค่าเรียนกับค่าหอให้มหาวิทยาลัยไปก่อนแล้ว เราใช้เองเดือนละประมาณ 40000 เยน เป็นค่าโทรศัพท์(เราใช้แบบถูกที่สุดของเครือข่ายนั้นๆเลยค่ะ) อินเทอร์เนตไอแพด และค่ากินค่ะ เราประหยัดค่ากินเพราะที่ร้านให้อาหารกลับหอมากินตอนเช้าประจำค่ะ ตอนเที่ยงเรากินบ้างไม่กินบ้างแล้วแต่อากาศค่ะ 555 ส่วนค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าแก๊ส เหมารวมในค่าหอไปแล้ว ไม่มีเก็บเพิ่มค่ะ
ถ้าอยากอยู่ต่อก็ต้องเรียนต่อคะ เช่น ต่อโท หรือ ต่อเฉพาะทางค่ะ เพราะเค้าจำกัดระยะเวลาในการถือวีซ่านักเรียนแบบเรียนภาษาค่ะ หรือไม่ก็สมัครงานเลยค่ะ แต่ระดับภาษาก็ต้องสื่อสารได้เข้าใจค่ะ อาจจะต้องสมัครไปหลายที่เลยค่ะ เค้าจะสัมภาษณ์เป็นการเป็นงานอย่างละเอียดยิบเลยค่ะ เห็นเพื่อนโดนเรียกสัมภาษณ์ แต่ก็สมัครไปหลายที่เลยค่ะกว่าจะได้ ถ้าตั้งใจจริงก็สู้ๆค่ะ ^^
ค่ากิน เน้นทำอาหารเองหรือซื้อเอาเป็นส่วนมากคะ ? ที่พักที่จะไปพักเราสามารถทำอาหารเองได้หรือไหมคะ ถ้าทำเองก็จะประหยัดไปได้เยอะคะ เพราะซุปเปอร์มาร์เก็ตที่นั่นจะมีโปรโมชั่นบ่อยๆค่ะ เช่น วันจันทร์ไข่ไก่กับปลาแซลมอนถูก วันอังคารเห็ดกับกะหล่ำปลีถูก วันพุธอกไก่ถูก อะไรประมาณนี้คะ เราก็จะไปซื้อๆมาแช่ตู้เย็นไว้ค่ะ ถ้าซื้อกินเน้นรีบไปเรียนตอนเช้า ก็นม กับ ขนมปัง แบบประหยัดๆก็จะอยู่ที่ราวๆ 250 เยนค่ะ ตอนเที่ยงจะมีเวลาพักไม่มากค่ะ แล้วแต่โรงเรียน อย่างของเราเรียนโรงเรียนสอนภาษาของมหาวิทยาลัย จะเรียนยิงยาวตั้งแต่ 9 โมงเช้าถึง 4 โมงเย็นค่ะ มีเวลาพักตอนเที่ยงแค่ 40 นาที ดังนั้นเราจะเน้นกินพวก Mcdonald's หรืออาหารกล่องเป็นส่วนมากคะ หรืออาจจะไปร้านราเมงกับเพื่อนบ้างถ้าวันนั้นอาจารย์ปล่อยเร็วๆ ก็จะตกราว ๆ 500 เยนค่ะ ( แต่เพื่อนต่างชาติเราส่วนมากห่ออาหารมากินที่โรงเรียนค่ะ เขาบอกว่าประหยัดได้เยอะ ทำกินตอนเช้าและเที่ยงทีเดียวค่ะ พกมาทั้งข้าวและน้ำค่ะ ) อาจจะมีซื้อชา หรือ น้ำดื่มอีกราวๆ 100++ เยนค่ะ มื้อเย็นส่วนมากเรากินที่ร้านที่เราไปทำงานพิเศษไม่ก็ทำเองในวันที่ไม่มีงานค่ะ ดังนั้นอย่างน้อยๆเราก็จะใช้ราวๆ 1000 เยนต่อวันค่ะ ถ้าเป็นโรงเรียนสอนภาษาทั่วไป ส่วนมากจะเป็น เรียนครึ่งเช้า หรือ ครึ่งบ่าย อยู่ที่ระดับภาษาค่ะ ก็อาจจะทานประหยัดมื้อใดมื้อหนึ่งไปเพราะทานมาจากที่พักค่ะ
นอกจากค่ากินแล้ว ก็จะมีค่าใช้จ่ายอย่างอื่นอีกค่ะ เช่น ค่าประกันสุขภาพค่ะ ซึ่งราคาแต่ละเขตก็จะไม่เท่ากันคะ ถ้าเจอเจ้าหน้าที่ใจดี เขาอาจจะให้คุณกรอกรายรับต่อเดือนของคุณ เช่นว่า ทางบ้านจากเมืองไทยส่งให้เดือนละเท่าไหร่ เขาก็จะไปลดหย่อนค่าประกันส่วนนี้ให้ถูกลงค่ะ แต่บางเขตก็ไม่มีให้กรอกค่ะ ก็เก็บราคาเต็มของวีซ่านักเรียนไปค่ะ เขาก็จะให้เราเลือกว่าจะจ่ายครั้งเดียว หรือผ่อนชำระรายเดือนค่ะ
แล้วก็จะมีพวกค่าหนังสือ(ซึ่งหลายๆโรงเรียนไม่รวมอยู่ในค่าเทอม ต้องซื้อเอง) ค่าซื้อของเข้าห้องพวกของใช้ส่วนตัว ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต ค่าใช้จ่ายอื่นๆ เช่น ในห้องเรียนอาจจะมีการจัดปาร์ตี้เล็กๆกันเพื่อนทำความรู้จักกันเทอมละครั้ง แบบไปทั้งห้อง ก็จะเก็บค่าอาหารและเครื่องดื่มกัน ราคาก็ขึ้นอยู่กับร้านที่จะไป แต่ส่วนมากก็จะเป็นกันไม่เกิน 2500 เยน ที่สำคัญ จขกท มีพจนานุกรมไฟฟ้าภาษาญี่ปุ่นหรือยังคะ ? อันนี้สำคัญมากที่เดียวคะ จำเป็นมากๆ ถ้ามีแล้วก็ประหยัดไปค่ะ ถ้ายังไม่มีจำเป็นต้องซื้อค่ะ ราคาก็แพงประมาณนึงค่ะ แล้วแต่รุ่นและยี่ห้อค่ะ
ส่วนเรื่องทำงานพิเศษ ถ้าเป็นพวกร้านอาหาร เข้าไปแรกๆอาจจะได้เริ่มต้นที่ราวๆ 850-900 เยนต่อชั่วโมงคะ แล้วอาจจะมีการปรับขึ้นไปเมื่อทำงานไปสักระยะหนึ่งค่ะ ส่วนมากร้านถ้าเป็นร้านอาหารไทยที่ญี่ปุ่นจะเปิดเป็นเวลาคะ เช่น 11:00 - 15:00 และ 17:00 - 23:00 ค่ะ ถ้าเข้างานเย็น ก็ประหยัดค่าอาหารเย็นไปเลยค่ะ ส่วนค่าเดินทางมาที่ร้าน ปกติแล้วเจ้าของร้านจะเป็นคนออกค่ะ ส่วนมากจะไม่ได้ทำทุกวันนะคะ ถ้าอยากทำทุกวันก็อาจจะต้องสมัครหลายๆร้าน หรือทำงานอย่างอื่นไปด้วยค่ะ เพราะปกติแต่ละร้านก็จะมีคนของเขาอยู่แล้ว เราก็ไปช่วยเสริม แบ่งเวร แบ่งงานกันไปค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับเวลาที่ได้รับอนุญาตให้ทำงานได้ค่ะ
100000 บาท ถ้าใช้ประหยัดๆ ไม่เที่ยว ไม่ซื้อของ อยู่ได้นานประมาณหนึ่งคะ แต่ไปแรกๆยังไงๆก็มีค่าใช่จ่ายในช่วงเดือนแรกสูงค่ะ ไหนจะซื้อของส่วนตัว ซื้อโทรศัพท์ ค่ารถไฟแบบเต็มราคา ค่าซื้อของเข้าห้อง ผ้าห่ม ม่าน หลอดไฟ แต่ถ้าที่พักมีให้ครบก็ประหยัดไปค่ะ ตอนเรา เราจ่ายค่าเรียนกับค่าหอให้มหาวิทยาลัยไปก่อนแล้ว เราใช้เองเดือนละประมาณ 40000 เยน เป็นค่าโทรศัพท์(เราใช้แบบถูกที่สุดของเครือข่ายนั้นๆเลยค่ะ) อินเทอร์เนตไอแพด และค่ากินค่ะ เราประหยัดค่ากินเพราะที่ร้านให้อาหารกลับหอมากินตอนเช้าประจำค่ะ ตอนเที่ยงเรากินบ้างไม่กินบ้างแล้วแต่อากาศค่ะ 555 ส่วนค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าแก๊ส เหมารวมในค่าหอไปแล้ว ไม่มีเก็บเพิ่มค่ะ
ถ้าอยากอยู่ต่อก็ต้องเรียนต่อคะ เช่น ต่อโท หรือ ต่อเฉพาะทางค่ะ เพราะเค้าจำกัดระยะเวลาในการถือวีซ่านักเรียนแบบเรียนภาษาค่ะ หรือไม่ก็สมัครงานเลยค่ะ แต่ระดับภาษาก็ต้องสื่อสารได้เข้าใจค่ะ อาจจะต้องสมัครไปหลายที่เลยค่ะ เค้าจะสัมภาษณ์เป็นการเป็นงานอย่างละเอียดยิบเลยค่ะ เห็นเพื่อนโดนเรียกสัมภาษณ์ แต่ก็สมัครไปหลายที่เลยค่ะกว่าจะได้ ถ้าตั้งใจจริงก็สู้ๆค่ะ ^^
แสดงความคิดเห็น
+++เรียนภาษาที่ญี่ปุ่น+++
ส่วนตัวมีเงินที่สามารถจะใช้ได้แค่ 100,000 บาท(ไม่รวมค่าเทอม) แต่มีคนรู้จักของคุณแม่อยู่ที่นั่นเค้าสามารถให้เราพักด้วยได้
อยากจะถามว่าเงินเท่านี่สามารถอยู่ได้นานเท่าไหร่ค่ะ แล้วทำงานลำบากมั้ย ได้ค่าตอบแทนพอที่จะส่งกลับมาที่บ้านรึปล่าว
แล้วถ้าเราอยากอยู่ต่อทำงานที่นั่นเลยสามารถทำยังไงได้บ้าง
คือการไปครั้งนี้เป็นการเสี่ยงดวงสำหรับดิฉันมากค่ะ เพราะคิดว่าอยากไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ที่นั่นเลย
หรือมีพี่ๆท่านใดพอจะให้คำปรึกษาได้ ขอความรบกวนทิ้ง ID Line หรือ E-mail ไว้หน่อยนะคะ .....ช่วยหน่อยนะคะ